Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMVX Ace เสียงเท้าตอนเดิน
ผมอยากทำเสียงเท้าตอนเดินแบบพวก
The Mad Father อะครับ ทำยังไงหรอ
;3

ลองดูครับผมเขียนเอาเอง ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาอะไรเปล่านะ แมวร้อง
เอาสคริปต์ไปไว้ใต้ Material เหนือ Main

Code:
#==============================================================================
# ■ Sound_Moving
#==============================================================================

class Game_Player < Game_Character

alias game_player_increase_steps increase_steps

def increase_steps
      game_player_increase_steps()
      if !Input.press?(:A)
          Audio.se_play("Audio/SE/Knock", 60, 150)
      elsif Input.press?(:A) && @anime_count >= 3.0 && @anime_count <= 4.5
          Audio.se_play("Audio/SE/Knock", 60, 150)
      end
  end
end

เสร็จแล้วก็ลองเล่นได้เลยครับ เปลี่ยนเสียงโดยการเปลี่ยนชื่อไฟล์ตรง
"Audio/SE/Knock" นะครับ

ถ้ามีปัญหาก็ขอโทษด้วยนะ ผมพึ่งหัดเขียนสคริปต์ แมวร้อง
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

[-] The following 1 user says Thank You to dreamknight for this post:
  • Darwhima
โอ้ ขอบคุณทั้งคนตอบ คนถามมากครับ กำลังจะตั้งกระทู้ถามพอดี ใช้ได้ดีครับ แต่ผมสงสัยว่าเวลาเขียนสคริป เขาเขียนกันยังไงหรอครับเห็นหลายๆคนเขียนๆมาดูเหมือนง่ายจังเลย แต่พอผมอ่านดู ไม่ได้เข้าใจอะไรเลย ทำหน้าเหยาหมิง อยากจะลองเขียนดูมั่ง
สัญญาว่าจะไม่สร้างเกม Cringe ๆ ออกมาอีกแล้ว     Y U NO
[-] The following 1 user says Thank You to Timothy for this post:
  • Mysticphoenix
(05-04-2014, 09:42 PM)Timothy Wrote: โอ้ ขอบคุณทั้งคนตอบ คนถามมากครับ กำลังจะตั้งกระทู้ถามพอดี ใช้ได้ดีครับ แต่ผมสงสัยว่าเวลาเขียนสคริป เขาเขียนกันยังไงหรอครับเห็นหลายๆคนเขียนๆมาดูเหมือนง่ายจังเลย แต่พอผมอ่านดู ไม่ได้เข้าใจอะไรเลย ทำหน้าเหยาหมิง อยากจะลองเขียนดูมั่ง

สคริปพวกนี้ก็คือการเขียนโปรแกรม เพราะสคริปพวกนี้ก็เป็นภาษาคอมพิวเตอร์อย่างหนึ่ง เมื่อนำมารวมกับเอนจินแล้วจะเขียนโปรแกรมได้สั้นลง ไม่ต้องเขียนโปรแกรมเองทั้งหมด เพราะพึ่งความสามารถของเอนจิน
ประกาศปิดบัญชีสมาชิกนี้ถาวร 22 ต.ค. 2558
[-] The following 1 user says Thank You to Darwhima for this post:
  • dreamknight
ใช้อีเวนท์ทำก็ได้ครับ เช็คการกดปุ่มทิศทาง แล้วให้เล่นเสียงเดิน ขึ้นอยู่ว่าชอบแบบไหน
[-] The following 2 users say Thank You to freemancer for this post:
  • dreamknight, motley
(05-04-2014, 09:42 PM)Timothy Wrote: โอ้ ขอบคุณทั้งคนตอบ คนถามมากครับ กำลังจะตั้งกระทู้ถามพอดี ใช้ได้ดีครับ แต่ผมสงสัยว่าเวลาเขียนสคริป เขาเขียนกันยังไงหรอครับเห็นหลายๆคนเขียนๆมาดูเหมือนง่ายจังเลย แต่พอผมอ่านดู ไม่ได้เข้าใจอะไรเลย ทำหน้าเหยาหมิง อยากจะลองเขียนดูมั่ง

ต้องศึกษาอย่างจริงจังอะ
1.) ต้องมีความรู้เขียนโปรแกรม ต้องเข้าใจหลัก OOP (Object-Oriented Programming)
2.) ต้องอ่านreferenceจาก http://www.rpgrevolution.com/rgss-script-ref/ เพื่อรู้ syntax, class, method, ฯลฯ ของ RPG Maker (ในที่นี้เรียกว่า RGSS)
3.) ต้องมีตัวอย่าง (หาสคริปอะไรก็ได้มานั่งแกะ แล้วลองเขียนเลียนแบบ)
4.) ต้องเข้าใจกลไกการทำงานของโปรแกรมว่าตั้งแต่เปิดโปรแกรมมา มันวิ่งไปยังสคริป class ไหนก่อน class ไหนหลัง เช่น การเปิดเมนู มีการดึงข้อมูลโดยใช้ method อะไรจาก class ไหนบ้าง? อ๋อ มีการดึงข้อมูลจากคลาส Window_Base และ Game_Actor? แล้วในคลาส Window_Base และ Game_Actor ดึงข้อมูลจาก class ใดอีก? ยาวเรื่อยๆเป็นงูกินหาง จนกว่าจะสุดทาง
[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
[-] The following 2 users say Thank You to Mysticphoenix for this post:
  • dreamknight, jojo741963
;3

จากข้อที่ 4 ของท่านนกย่าง

พอไล่ดูไปจนสุดทาง "เอ๊ะ แล้วต้นทางมันคืออะไรหว่า จำไม่ได้ ?"

ผมเป็นแบบนี้บ่อย จนต้องดูซ้ำไปซ้ำมา จนจำได้ แมวร้อง
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

เออ แรกสุดมันเริ่มรันอะไรก่อนนะ? คลาส main รึเปล่า?
[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
;3

รัน SceneManager ก่อนเลยฮะ

Ace(RGSS3) กับ VX(RGSS2) มันต่างกันยังไงหว่า ฟังก์ชั่นกับคลาสหรอ แมวร้อง

Forum Jump: