Diamond   06-17-2014, 02:21 PM
ตั้งด่วน(ผมตั้งในชั่วโมงเรียน)

สมมุติว่าผมเอาเพลงในเกมของคนอื่นมาใช้ในเกมของผม
แล้วผมให้เครดิตเกมเขาไปมันจะติดลิขสิทธิเพลงไหมครับ
พอละเพื่อนอยากดูบอล

มือใหม่หัดสร้างเกม มือใหม่หัดดอท มือใหม่หัดดองเกม
มือใหม่หัดทำระบบเดินยิง มือใหม่หัดขี้เกียจดอท
มือใหม่หัดขี้เกียจทำระบบเดินยิง มือใหม่หัดถาม
มือใหม่หัดขี้เกียจถาม(What??)
Nazuth Away   06-17-2014, 02:34 PM
ให้เครดิตไม่อยู่ในข้อยกเว้นของการละเมิดลิขสิทธินะ
จะให้เครดิตยังไงก็ผิดอยู่ดี ถ้าอยากให้ไม่ผิดถ้าไ่ม่ซื้อก็ต้องไปหาเพลงที่ใช้สัญญาอนุญาตของครีเอทีฟคอมมอนส์แบบ แสดงที่มา-ไม่ใช้เพื่อการค้า-ไม่ดัดแปลง 3.0 ซึ่งเขาจะระบุไว้ในงานเอง เงื่อนไขการใช้ก็ตามในสัญญาคือให้เครดิต ห้ามขาย ห้ามดัดแปลง

ซึ่งงานไหนที่เขาไม่ได้ประกาศว่าใช้สัญญานี้ก็อย่าเอามาใช้

เพียงแต่เราไม่ได้ทำเกมไว้ขายไม่ค่อยมีใครมาวุ่นวายฟ้องร้องเราหรอกยิ่งเพลงที่ใช้ส่วนมากเป็นของญี่ปุ่นหรือฝรั่งด้วยนะอย่างมากหากเขาเห็นมีผลงานของเขาอยู่ในเกมเราก็มาทักท้วงและห้ามแจกจ่ายจนกว่าจะเอางานเขาออก =w="

อันนี้เป็นหลักทั่วไปของลิขสิทธิ์ไม่ใช่เฉพาะเพลงนะจะภาพ รีซอสอื่นๆก็อยู่ในนี้
This post was last modified: 06-17-2014, 02:49 PM by Nazuth.

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

Mysticphoenix   06-17-2014, 02:42 PM
ผิด แต่ไม่มีใครมาฟ้อง ถ้าไม่ได้ทำขายหรือเผยแพร่วงกว้างจนสร้างชื่อเสียงถึงหูเขา

[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
freemancer   06-17-2014, 03:40 PM
ลิขสิทธิ ครอบคลุมแค่ดนตรีหรือเพลงร้องสินะครับ ถามต่ออีกนิด
1ประกอบภาพยนต์มีลิขสิทธิรึเปล่าเช่นดนตรีบรรเลงthe lord of the ring. เห็นหนังจักๆวงๆของช่องหนึ่งเคยเอาไปใช้?
2ซาวเอฟเฟค เสียงคลื่น ลม เสียงเบสหลอนๆของเกมหรือหนังสยอง มีลิขสิทธิไหมครับเพราะคิดว่ามันไม่น่ามีลิขสิทธิเพราะหามาได้จากหลายแหล่ง?
3เสียงภาคตัวละครจากเกมและภาพยนต์ คิดว่าไม่น่ามีลิขสิทธ หากตัดต่อมาใช้ ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ?
This post was last modified: 06-17-2014, 03:43 PM by freemancer.
Nazuth Away   06-17-2014, 04:25 PM
ลิขสิทธิ์ครอบคลุมทุกอย่างแหละครับ ขอยกมาตรา 6 พ.ร.บ.ลิขสิทธิ์ พ.ศ.๒๕๓๗ มาให้ดูละกัน
Show ContentSpoiler:

1.ผิดแน่นอนครับแต่คนถือลิขสิทธิ์คงไม่รู้เรื่อง
2.มีลิขสิทธิ์แต่ซาวด์เอฟเฟคพวกนี้พิสูจน์ยากว่ามาจากไหนจึงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไรนักเว้นแต่จะโจ่งแจ้งจริงๆ เช่น ซาวด์ระเบิดมันมีมากมาจนแทบจะแยกไม่ได้เลยล่ะครับ
3.มีลิขสิทธิ์ครับตัดต่อมาใช้เข้าข่ายทำซ้ำ
This post was last modified: 06-17-2014, 04:26 PM by Nazuth.

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

Diamond   06-17-2014, 06:00 PM
ผมก็ว่าอยู่ละว่าเพลงมันต้องติดลิขสิทธิแน่ๆ
ถึงเจ้าของเพลงนั้นจะไม่รู้ยังไงมันก็ผิดอยู่ดี
แต่ว่าพวกเสียงเอฟเฟกนี้มันพิสูจยากใช่ไหมครับ

งั้นถ้าผมเอาพวกเสียงเอฟเฟกมาละกัน
ไม่เอาเพลงหรอก
แต่ถ้าในเกมนั้นมีชื่อเพลงนั้นๆด้วย
ผมจะไปหาเพลงนั้นในกูเกิ้ลและให้เครดิตผู้สร้าง
แล้วก็ขอขอบคุณที่ตอยผมมาโดยตลอดนะครับ
ไปหาเพลงก่อนนะครับ
Y me gusta mucho

มือใหม่หัดสร้างเกม มือใหม่หัดดอท มือใหม่หัดดองเกม
มือใหม่หัดทำระบบเดินยิง มือใหม่หัดขี้เกียจดอท
มือใหม่หัดขี้เกียจทำระบบเดินยิง มือใหม่หัดถาม
มือใหม่หัดขี้เกียจถาม(What??)
kuggivta   07-14-2014, 09:36 PM
รบกวนขอขุดหน่อยนะครับ เผื่อบางคนเขามาอ่านอะฮะ
เพลงร้องแอนนิเม ญี่ปุ่นหรือต่างประเทศ อย่าเอาไปลงในเกมเลยจะดีกว่าครับ Youtubeจับได้ก็จะแบนVDO ไม่ก็ตัดเพลงนะ ถ้าเราเป็นพาตเนอร์ ก็ยิ่งอันตรายเสี่ยงที่จะลง ถ้าขั้นรุนแรงคือแบนIDเจ้าของ
เรื่องนี้เขาเขี้ยวกันมาก
This post was last modified: 07-15-2014, 03:00 PM by kuggivta.