royalcafe   06-28-2014, 12:21 PM
เนื่องจากตอนกำลังทำเกมตัวเองให้เป็นรูปเป็นร่างอยู่นั้น
ก็เกิดความคิดขึ้นมาเกี่ยวกับทรัพยากรที่ใช้ในเกม

เรื่องรูปนั้นเราวาดเองได้
เรื่องเนื้อเรื่องก็แต่งได้
โปรแกรมก็เขียนเองได้

แต่ว่า...
เพลง ถึงเราจะสามารถแต่งเองได้ แต่ก็แน่นอนว่ามันออกมาไม่ไพเราะเหมือนกับคนที่ทำงานในสายแต่งเพลง และไม่ดีเท่าเพลงแจกฟรีในเน็ตด้วยซ้ำไป

ฉาก ก็เหมือนกันเราเองถึงจะวาดรูปได้แต่การวาดฉากนั้นยังถือว่าอ่อนมากๆ ยิงเปอร์อะไรเบี้ยวไปหมด

สรุปคือเรามีความสามารถพอที่จะทำทรัพยากรทุกอย่างในเกมเองทั้งหมด
แต่ตัวทรัพยากรที่ออกมานั้นคงจะออกมาไม่สวยหรูแน่นอน

ทีนี้อยากถามความคิดเห็นของคนในบอร์ดกันสักหน่อยว่า

1.ในเกมของเราควรจะทำทรัพยากรเองทั้งหมด แต่ว่าเกมจะออกมาไม่สวยหรู หรือ ว่าไปหยิมยืมต่างที่ต่างๆมาใช้ในเกมเพื่อให้เกมดูดีน่าเล่น ควรทำแบบไหนดี ?

2.ระหว่างเกมที่ทำทรัพยากรเองทั้งหมดกับเกมที่ไม่ได้ทำเองทั้งหมดแต่ไปเอาจากที่อื่นมาผสมกัน
พวกท่านชอบเกมแบบไหนมากกว่ากัน? หรือว่าเขาไม่ได้สนใจกันตรงทรัพยากรแต่สนใจที่ภาพรวมของเกม ?

3.ถ้าเกิดเกม Ib(ขอเจาะจงเกมนี้เนอะ) มีเนื้อเรื่องเดิม ตัวละครเดิม แต่ทรัพยากรในส่วนอื่นๆนั้นไม่ได้ทำเองไปหยิบยืมจากที่ต่างๆมาผสม เกมนี้จะยังเป็นที่ถูกอกถูกใจทุกคนกันหรือเปล่า?
arkman   06-28-2014, 12:45 PM
ในความเห็นของผม ส่วนไหนที่ผมทำได้ ผมจะทำเองหมดครับ
1.เกมของGMที่ผมเห็นมา ไม่ค่อยสวยหรู แต่เขาทำกราฟฟิกกับฉากเอง ทำให้เกมมันมีความกลมกลืนและเป็นเอกลักษณ์ครับ
2.ดูที่ภาพรวมครับ ถ้าช่วยเสริมให้ดูดีก็น่าจะใช้ได้ (แต่อย่าไปก๊อปเขามาเยอะ จนกลบความเด่นของสิ่งที่เราทำ)
ซึ่งผมชอบเกมที่ทำเอง "ล้วนๆ" ครับ
3.มันก็คงเป็นรีเมคไปน่ะครับ

Show ContentSpoiler:
[Image: Signature-Ralph.png]
Hitoshura   06-28-2014, 10:00 PM
สำหรับเรานะ
ทรัพยากรมันเป็นปัจจัยที่ทำให้เกม "ดูดี" ขึ้นก็จริง
แต่เกมที่ดีจริงๆ ต่อให้ใช้ทรัพยากรที่ไม่ได้ทำขึ้นเอง
หรือไม่ได้ไปเอาอะไรที่ดีๆเลิศๆมาใช้

ต่อให้ใช้แค่ rtp
มันก็ยังเป็นเกมที่ดีอยู่ค่ะ Big Grin
เกมที่ดีไม่จำเป็นต้องสวยหรู Smile
Nazuth Away   06-28-2014, 10:28 PM
การใช้ทรัพยากรทำเองทำให้เกมเราดูเด่นและน่าสนใจขึ้นครับหลักๆก็พวกตัวละครนั้นแหละ
อะไรที่สามารถทำเองได้และทำไหวทำเองย่อมดีกว่าครับส่วนอะไรที่เกินฝีมือหรือใช้เวลาทำมากเกินไปการใช้ทรัพยากรที่อื่นก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย(หากไม่คิดจะทำขาย)

การทำเกมให้เสร็จเกมหนึ่งใช้เวลานานมากครับการทำรีซอสก็แค่ส่วนหนึ่งไหนจะต้องมาพิมพ์โค้ดแล้วก็เทสต์เติมรายละเอียดหรือข้อผิดพลาดไปด้วยอีก การทำให้ตัวเองรับภาระมากเกินไปจะทำให้เกมไม่เสร็จเสียเปล่าๆ
This post was last modified: 06-28-2014, 10:30 PM by Nazuth.

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

hackerdew   06-28-2014, 11:02 PM
ในมุมมองของผมนั้น

1.ในเกมของเราควรจะทำทรัพยากรเองทั้งหมด แต่ว่าเกมจะออกมาไม่สวยหรู หรือ ว่าไปหยิมยืมต่างที่ต่างๆมาใช้ในเกมเพื่อให้เกมดูดีน่าเล่น ควรทำแบบไหนดี ?

ตอบ "ควรจะ" ทำทรัพยากรเองครับ อย่างน้อยเป็นการฝึกพัฒนาการทำทรัพยากรขึ้นมาเอง แล้วบางอย่างมันก็สามารถปรับปรุงให้เข้ากับตัวเกมมากว่าด้วย

2.ระหว่างเกมที่ทำทรัพยากรเองทั้งหมดกับเกมที่ไม่ได้ทำเองทั้งหมดแต่ไปเอาจากที่อื่น​มาผสมกัน
พวกท่านชอบเกมแบบไหนมากกว่ากัน? หรือว่าเขาไม่ได้สนใจกันตรงทรัพยากรแต่สนใจที่ภาพรวมของเกม ?

ตอบ สำหรับผมแล้วชอบคนที่ทำทรัพยากรขึ้นมาเองมากกว่านะครับ

3.ถ้าเกิดเกม Ib(ขอเจาะจงเกมนี้เนอะ) มีเนื้อเรื่องเดิม ตัวละครเดิม แต่ทรัพยากรในส่วนอื่นๆนั้นไม่ได้ทำเองไปหยิบยืมจากที่ต่างๆมาผสม เกมนี้จะยังเป็นที่ถูกอกถูกใจทุกคนกันหรือเปล่า?

ตอบ ก็ยังเป็นที่ถูกใจอยู่ แต่สำหรับนักพัฒนาอย่างผมแล้ว ทรัพยากรที่ไปหาได้ มันอาจจะไม่ถูกใจ หรือมันไม่เข้ากับเนื้อเรื่อง ฉะนั้นแล้ว ถ้าอยากได้รับอรรถรสที่สมบูรณ์แบบ ควรทำเองดีกว่าครับ

[On Going]
PROJECT : DownMorana 3 : Revenge [Status : 50%]
PROJECT : SEVEN ROOM (Horror) [Status : 30%]

[Complete]
มินิเกมคริสต์มาส : SickSanta : วันนี้พี่ขอเป็นซานต้านะ
Mysticphoenix   06-29-2014, 12:12 AM
พวกภาพหัดทำเองก็ดีครับ แต่เพลงเนี่ยขอบอก ถ้าไม่มีพรสวรรค์หรือคลุคลีกับการแต่งเพลงมาก่อนน่าจะยากนะ ยืมเหอะ คุณhackerdewdie ก็เคยฟังเพลงนรกแตกไม่มี bass ของผมมาแล้ว

สำหรับผมนะ สิ่งสำคัญของเกมคือความสนุก ไม่ใช่การทำเองไม่ทำเอง (สำคัญเหมือนกัน แต่ไม่สำคัญที่สุด)
This post was last modified: 06-29-2014, 12:14 AM by Mysticphoenix.

[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
Kuma   06-29-2014, 12:31 AM
ขอให้เกมออกมาสนุกผมว่าโอแล้วนะ เรื่องทรัพยากรเลือกทำตามที่ถนัดแล้วกันครับจะได้ไม่ท้อ

jin Away   06-29-2014, 01:06 AM
ความสามารถของคนเราไม่เท่ากันครับ อะไรที่ไม่สามารถทำเองได้
ก็หยิบยืมตามความสามารถที่มีครับ
แต่อันไหนที่สามารถทำเองได้ ก็ควรทำเองครับ
โดยส่วนตัวผมให้น้ำหนักกับความสนุกของเกมมากกว่าครับ
ไม่จำเป็นว่าต้องสร้างขึ้นมาเองทั้งหมด พวกนี้เป็นแค่ส่วนประกอบที่ทำให้น่าสนใจ
แต่ว่าส่วนที่ทำให้น่าสนใจติดตามมากที่สุก็ยังเป็นเกมเพลอยู่ดีครับ

https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง