Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แนะนำทุกท่านครับ หมั่นแบ๊คอัพโปรเจคของท่านไว้เป็นดีนะครับ
หมั่นแบ๊คอัพโปรเจคของท่านไว้เป็นดีนะครับ เพราะเรื่องไม่คาดฝันอาจเกิดขึ้นกับท่าน เหมือนกับที่เกิดขึ้นกับผมในวันนี้.../ohgod

ผมก็นั่งเขียนสคริปต์ RMXP ตามปกติครับ แล้วพอกด Test Play เกิดอาการจอฟ้าในตำนาน หลังจากนั้นเครื่องก็วูบไป.../puke

อ่ะ...ไม่เป็นไร...ผมก็เปิดเครื่องมาใหม่ แต่ทีนี้หวยออกครับ...Y U NO

ผมเปิดโปรเจค RMXP ไม่ได้ ดูจากอาการแล้วไฟล์ในโปรเจคน่าจะเสียหาย(อ่ะ เอาละไง เวรแล้วตรู...)Oh My God

ผมก็เลยลองแกะไฟล์ Zip ของโปรเจคตัวนี้ที่เป็นตัวเก่า เอาไฟล์มาทับไฟล์ต่างๆที่เสียหาย แล้วลองรันดู...

อะเช...โชคดีที่รันได้ละ...Derp

และโชคดีที่ไฟล์ Script.rxdata ไม่เสียหาย...ไม่งั้นงานงอกของจริง...นั่งเขียนสคริปต์ใหม่แต่ต้น...ขำไม่ออกแน่...Jackie Chan

โปรเจคนี้ผมทำแค่ส่วนสคริปต์ เลยจัดว่ารอดตาย เพราะที่แน่ๆระหว่างที่กำลังพยายามแก้ให้รันได้ ก็ได้รู้ว่าส่วนที่เสียหายแน่ๆคือส่วนของ mapinfos.rxdata กะ skills.rxdata ซึ่งมันหมายความว่า ส่วนของแมพกับสกิลไปหมดแล้วครับพ้ม.../puke

ดังนั้น...หมั่นแบ๊คอัพโปรเจคของท่านไว้ด้วยนะคร้าบ....
[-] The following 13 users say Thank You to anime13master for this post:
  • B.o.N., dreamknight, jin, jojo741963, [IRPG] Kuntana, LuZi, motley, Mysticphoenix, NeoManat, Neoz Kaho, slost, vongola, นิราจ
ซวยชิบ ทำหน้าเหยาหมิง

"กาก"
[Image: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [Image: AddFriend.png]
[Image: 76561198091389336.png]

เข็ดไปโล้วคับเรื่องโปรเจกต์หาย ตอนนี้ฝังสคริปต์แบ็คอัพไว้ในตัวโปรแกรมเลยแหละ ;; a;;
ขอโต๊ดกั๊บ
[Image: 76561198060790174.png] [Image: 0a851ef42f.gif]
ใจหายแว๊บ เลยคับ ... ยังโชคดีที่เรา้คืนมาได้หลายส่วนนะครับ

รอติดตามคับ
หมีก็เคยเจ๊งเพราะคอมไป 2 หน หนแรกเปลี่ยนเครื่องเลย หนที่สองเอาไปซ่อมยังเรา้ได้(แต่เค้าก็ว่าขึ้นอยู่กับเวลา หาซื้อ HD ใหม่เตอะ)

แต่ที่เกมออกช้านี่.....สาเหตุหลักคือเกมออนไลน์ล้วนๆ ง่วง
[Image: 14RmtA1]
ย้อนไปเมื่อ 8ปีก่อน......ผมก็เจอแบบนี่เหมือนกันครับ ตายแปป

http://community.thaiware.com/index.php/...try2016762

แต่ตอนนั้นไม่ได้เกิดจากบลูสกรีน แต่เกิดจากอาการไฟตก หลังจากนั้นผมเลยพารานอยด์ใช้แต่โน๊ตบุ๊ค ไม่แตะPCเลย (มาตอนนี่ใช้PCซื้อUPSมาพ่วง)
โชคดีตาวอ ช่วยเรา้ดาต้าให้โดยแงะดาต้าจากตัวเดโม่เก่าที่เคยส่งให้ไปมาให้ เลยได้เริ่มทำใหม่ต่อได้ ตายแปป

คือจากที่เคยทดสอบมาว่ามันแครชไฟล์เจ๊งยังไง มันจะเจ๊งตอนช่วงเปิดรันเกม(จอดำยังไม่เข้าไตเติ้ล) แล้วเครื่องดับ

เชื่อผมครับเอาขึ้น Dropbox โรลแบ๊คได้ตลอด ไม่หาย ไม่ย้อนไกล ขีวิตจะดีขึ้นเยอะตายแปป
[Image: 7wDGQYA.png][Image: 76561197983021669.png]
[-] The following 1 user says Thank You to Neoz Kaho for this post:
  • dreamknight
เจ็บแบบนี้มา4~5หนคับ ตายแปป
https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
RPG Maker แนะนำให้แบคอัพทุกวัน ที่ทำเกมก็จะดีครับ เพราะโปรเจ็คน์มันเจ๊งง่ายมาก ตายแปป
อยากแชร์ประสบการณ์ อิอิ ผมเขียนเกมมาตั้งแต่ ม.2 สมัยนั้นไม่มีความรู้เรื่องการใช้คอมพิวเตอร์เลย พอเขียนเกมได้ซัก 25% ชอบเจอกับเหตุการณ์ช็อกโลกแบบนี้นับครั้งไม่ถ้วน สาเหตุหลักๆ ของผมมาจาก blue screen of dead นี่แหละ 555 รองลงมาก็พวกไฟตกอะไรเทือกนั้น

จะบอกว่าเมื่อก่อนลำบากมากกกกก ในการเรา้ไฟล์ บางครั้งแค่แมพเสียก็โชคดีไป พอร์ตไฟล์แมพมาลงทีละไฟล์แล้วลองเทสเกมดูยังช่วยให้เราหาไฟล์แมพที่เสียได้บ้าง (แล้วก็ต้องมานั่งเขียนแมพใหม่ - -') แต่ครั้งไหนที่ตัวไฟล์ฐานข้อมูลเสียนี่แทบร้องไห้เลย เพราะนั่นหมายความว่าผมต้องทำฐานข้อมูลใหม่ทั้งหมด ทั้งไอเทม สกิล แอนิเมชั่น ฯลฯ (อ๊ากกกกกก Oh My God T_T) แล้วเวลาเขียนเกม ผมดันชอบเขียนฐานข้อมูลให้เสร็จก่อนส่วนอื่นด้วยนี่สิ เจ็บตรงนี้ล่ะ

กว่าจะฉลาด เริ่มแบ็คอัพไฟล์เกมได้ก็เขียนเกมใหม่ไปไม่รู้กี่รอบแล้ว ฮ่าๆๆๆ

Forum Jump: