Ivan_GilDong   05-17-2015, 11:56 AM
สวัสดีครับทุกๆท่าน กลับมากับภาค 3 ของ «ปุจฉา-ประสาคอม» แล้วนะครับ
วันนี้ผมก็ได้นำเกร็ดความรู้ของคอมพิวเตอร์มาฝากกันเช่นเคยครับ ซึ่งวันนี้จะเป็รเรื่องที่สำคัญสำหรับเหล่า Creator อย่างเราๆครับ
นั้นก็คือ เรื่องพระราชบัญญัติว่าด้วยการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๕๐ ที่ได้การประกาศใช้ในวันที่ 19 กรกฎาคม 2550 ซึ่งเป็นสิ่งที่ผู้ใช้คอมพิวเตอร์ควรทราบในเบื่องต้นครับ จะให้ผมพูดทั้งหมดก็คงจะยาวนะครับ ผมเลยสรุปมาเฉพาะสาระสำคัญท่เราควรทราบนะครับ

1. เจ้าของเครื่องคอมพิวเตอร์ไม่อนุญาตให้เข้าระบบคอมพิวเตอร์ของเขา ถ้าเราแอบเข้าไป … จำคุก 6 เดือน
2. เจาะเข้าระบบคอมพิวเตอร์ของคนอื่น แล้วเผยแพร่ให้คนอื่นรู้ จำคุกไม่เกินปี
3. แอบเข้าไปล้วงข้อมูลส่วนบุคคลที่เก็บเอาไว้ในระบบคอมพิวเตอร์ จำคุกไม่เกิน 2 ปี
4. ข้อมูลที่ถูกส่งหากันผ่านเครือข่ายคอมพิวเตอร์ แล้วไปดักจับข้อมูลของเขา จำคุกไม่เกิน 3 ปี
5. ข้อมูลที่อยู่ในระบบคอมพิวเตอร์ ถ้ามีไปตัดต่อ ดัดแปลง … จำคุกไม่เกิน 5 ปี (ดังนั้นอย่าไปแก้ไขงานเอกสารที่อยู่ในเครื่องคอมพิวเตอร์คนอื่น)
6. ปล่อย Multiware เช่น virus, Trojan, worm เข้าระบบคอมพิวเตอร์คนอื่นแล้วระบบเค้าเสียหาย … จำคุกไม่เกิน 5 ปี
7. ถ้าเราทำผิดข้อ 5. กับ ข้อ 6. และสร้างความเสียหายใหญ่โต เช่น เข้าไปดัดแปลงแก้ไข ทำลาย ก่อกวน ระบบสาธารณูปโภค หรือระบบจราจร ที่ควบคุมโดยคอมพิวเตอร์ ……..จำคุกสิบปีขึ้นไป
8. ถ้ารบกวนโดยการส่ง email โฆษณาต่างๆไปสร้างความรำคาญให้ผู้อื่น … ปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท
9. ถ้าเราสร้างโปรแกรม หรือซอฟต์แวร์เพื่อเพื่อสนับสนุนผู้กระทำความผิด … จำคุกไม่เกินปีนึง
10. ส่งภาพอนาจาร, ประเด็นที่ไม่มีมูลความจริง, ท้าทายอำนาจรัฐ … จำคุกไม่เกิน 5 ปี
11. เจ้าของเว็บไซด์หรือเครือข่ายที่ยอมให้เกิดข้อ 10. โดนลงโทษด้วย … จำคุกไม่เกิน 5 ปี
12. ชอบเอารูปคนอื่นมาตัดต่อโดยไม่ได้รับอนุญาติ… จำคุกไม่เกิน 3 ปี
ขอบคุณแหล่งที่มาข้อมูล
ปล.การกระทำผิดที่เกิดจากชาวต่างชาติในไทย หรือเราไปกระทำผิดในเว็ปไซต์ต่างประเทศ
ปัจจุบันกฏหมายฉบับนี้คุ้มครองเเล้วนะครับ
http://www.yenta4.com/law/document.php
หวังว่าจะมีประโยชน์นะครับ Derp แมวยิ้ม *มอง*
This post was last modified: 05-25-2015, 04:30 PM by Ivan_GilDong.

[Image: NvcQbcH.jpg]
yaopure   05-17-2015, 12:27 PM
ข้อ11นี่ เชื่อว่านายมาร์ค ได้ติดคุกแสนปีแน่ๆ ถ้าบังคับใช้จริงจังและเค้ายอมมาให้เราจับ

slost   05-17-2015, 01:15 PM
(05-17-2015, 12:27 PM)yaopure Wrote: ข้อ11นี่ เชื่อว่านายมาร์ค ได้ติดคุกแสนปีแน่ๆ ถ้าบังคับใช้จริงจังและเค้ายอมมาให้เราจับ

เหมือน Facebook ก็มีกฏบอกอยู่นะครับ ว่าห้ามทำอะไรมั่ง
ดังนั้นไม่น่าจะเข้าข่าย "ยอมให้เกิด" แมวยิ้ม

"กาก"
[Image: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [Image: AddFriend.png]
[Image: 76561198091389336.png]

นิราจ   05-17-2015, 02:13 PM
อยากรู้พอดีเลยท่าน ขอบคุณคับ

[Image: btpni.jpg]