NK91   03-08-2016, 05:51 PM
คือผมเคยทำตัวติดตั้งจากโปรแกรมครับ พอไปเปิดที่เครื่อองอื่นแล้วเล่นไม่ได้อะครับ
ไม่ทราบว่ามีวิธีทำตัว setup รึเเปล่าครับ ถ้ามีคอมเม้นหน่อยนะครับ //ขอบคุณครับ

[/font]Jackie Chan
vongola   03-08-2016, 09:41 PM
ลองรวม RTP ไว้ในตัวเกม ไม่ก็เอา RTP ไปลงในเครื่องอื่นที่จะเล่นด้วยครับ
jin Away   03-11-2016, 06:10 PM
น่าจะเป็นที่ RTP อย่างที่ท่านวองโกเล่บอกครับ ผมเคยเปิดเกมแล้วเล่นไม่ได้ เพราะขาดRTPเหมือนกัน ถ้าป้องกันปัญหาแบบนี้ แนะนำ ให้ลองเอาRTPมัดรวมดู ตอนปล่อยไฟล์ หรือไม่ก็ทำตัวติดตั้งที่ ไม่ต้องใช้RTP
ส่วนวิธีการ ต้องรบกวนผู้รู้ มาบอกอีกทีครับ
ส่งไม้ต่อ Kuntana ผมรู้คุณรู้ว่ามันต้องทำยังไง

https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
[IRPG] Kuntana   03-12-2016, 12:49 PM
(03-11-2016, 06:10 PM)jin Wrote: ส่งไม้ต่อ Kuntana ผมรู้คุณรู้ว่ามันต้องทำยังไง

แพนด้าจ๊าก ห๊ะผมเหรอครับ

** อ้างอิงจาก Rmvx Ace ใน Steam Version
[Image: dsh21.jpg]

การรวม RTP ลงไปด้วยตามที่ท่าน vongola บอกครับ กดเลือก Include RTP ตอนสร้างชุดติดตั้งไปได้เลย

เหมาะสำหรับเครื่องที่ไม่มี RPG Maker VX Ace หรือไม่มี RTP ในเครื่องเลย

ข้อดีคือ เล่นได้แน่นอน ไฟล์ระบบครบถ้วน

ข้อเสียคือ มันหนักครับ ไฟล์ RTP มันจะหนักเกือบ ๆ 200 m เลย ทั้งไฟล์ที่ไม่ได้ใช้แต่อยู่ใน RTP ก็จะถูกรวมมาทั้งหมด

ส่วนการเล่นโดยไม่ใช้ RTP นั้นให้ Import ไฟล์ที่ใช้ เข้ามาในเกมให้หมดก่อนครับ รวมทั้ง File RTP บางตัวที่จะใช้งานด้วยครับ
หลังจากนั้น

[Image: 8th22.jpg]

เปิดไฟล์ config ขึ้นมาด้วย notepad แล้วลบชื่อ RPGVXAce ออกไปครับ จากนั้น กด Save

แล้วกดสร้างชุดติดตั้งโดยไม่ต้องเลือกรวม RTP ครับ

วิธีนี้เหมาะกับเกมที่ใช้ทรัพยากรภายนอกเยอะ ใช้ RTP น้อย

ข้อดีคือ ไฟล์เกมจะเบา เพราะใช้แค่ทรัพยากรที่ใช้งานเท่านั้น แล้วก็ไปเล่นเครื่องไหนก็ได้

ข้อเสียคือ ถ้าใส่ไฟล์ไปไม่ครบ เกมจะเด้งหลุดออกมาเมื่อรันเกมไปจนถึงช่วงที่ไฟล์ตัวนั้นขาดหายไปครับ

อ้อ .. ที่สำคัญ วิธีนี้ต้องแนบ Font ไปด้วยนะครับ ถ้าไม่ได้เปลี่ยน font ในเกมก็จะเป็น VLGothic ครับ

ต้องติดตั้ง font ก่อนเข้าเกมครับ

อีกไฟล์สำคัญคือ RGSS3.Dll แต่เกมจะใส่มาให้อัตโนมัติอยู่แล้วครับ
This post was last modified: 03-12-2016, 01:00 PM by Kuntana.

Show ContentSpoiler: