สวัสดีค่ะท่านผู้มาเยือน!  ลงชื่อเข้าใข้งาน สมัครสมาชิก

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Game Maker ถามเรื่องระบบเดิน Random แล้วเปลี่ยนฉากหน่อยครับ
05-17-2016, 06:54 PM
Bug ถามเรื่องระบบเดิน Random แล้วเปลี่ยนฉากหน่อยครับ
อยากทำให้เดินไปเรื่อยๆแล้ว Random เจอ Monster แล้วเปลี่ยน Room เป็นฉากต่อสู้
คล้ายๆ กับเกม Final Fantasy หรือ Pokemon แบบนี้อะครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ค้นหาโพสต์ทั้งหมดของสมาชิกผู้นี้
Like Post อ้างอิงข้อความนี้ตอนตอบกระทู้ chrome windows nt
05-17-2016, 11:40 PM
RE: ถามเรื่องระบบเดิน Random แล้วเปลี่ยนฉากหน่อยครับ
สำหรับวิธีของผมก็เพิ่มตัวแปร ที่พอเมื่อเดินจะเพิ่ม และก็ใช้คำสั่งเช็ค
เมื่อถึงที่กำหนดแล้วก็แรนดอม id มอนสเตอร์ ไว้ใช้ในฉากต่อสู้
บันทึกตำแหน่ง x y ผู้เล่น เพื่อเมื่อต่อสู้เสร็จแล้วจะได้กลับที่เดิม
แล้วก็คำสั่งย้ายรูมต่อครับ

"กาก"
[ภาพ: m1_zpsf5d5f027.gif][ภาพ: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [ภาพ: AddFriend.png]
[ภาพ: 76561198091389336.png]
ค้นหาโพสต์ทั้งหมดของสมาชิกผู้นี้
Like Post อ้างอิงข้อความนี้ตอนตอบกระทู้ chrome windows nt
05-18-2016, 05:07 PM
RE: ถามเรื่องระบบเดิน Random แล้วเปลี่ยนฉากหน่อยครับ
บันทึกตำแหน่งนี่คือ แบบนี้ใช่ไหมครับ

char_x = character.x
char_y = character.y

แล้วใส่ไว้ตรงไหนอะครับ
05-18-2016, 05:34 PM
(05-18-2016 05:07 PM)iceman30107 เขียนเมื่อ:  บันทึกตำแหน่งนี่คือ แบบนี้ใช่ไหมครับ

char_x = character.x
char_y = character.y

แล้วใส่ไว้ตรงไหนอะครับ

ไว้ใน Code ไงครับ ที่อีเวนท์ Step

เพิ่มเติมนิดหน่อยนะ

เพิ่มตัวแปรนึงเข้าไปด้วยครับ เอาไว้ใช้เปิดปิดระบบนี้
พอออกจากพื้นที่ก็ปิดระบบ เข้าพื้นที่ก็เปิดงี้ครับ

system = 0

If system = 1
{
...
}

"กาก"
[ภาพ: m1_zpsf5d5f027.gif][ภาพ: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [ภาพ: AddFriend.png]
[ภาพ: 76561198091389336.png]
05-18-2016, 09:26 PM
โอเครครับผม ขอบคุณมากๆ ครับ
Post Reply 

ข้ามไปบอร์ด:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)

Download Opera - A faster and more secure Web browser.