Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Graphic [How to] ลงสี ใน SAI แบบเราเอง
ว่างๆ เห็นกระทู้เก่าๆทำฮาวทูกัน เลยทำมั่ง หวังว่าทำกระทู้แนวนักวาดในคอมมูนิตี้สร้างเกมคงไม่ผิดนะ Orz

ถ้าไม่เหมือนฮาวทูก็คิดซะว่าท่านเข้ามาดูสเตปการลงสีก็ได้นะคะ ><

หลักการคือ พื้น(ลงสีพื้น) เงา(ลงเงาคร่าวๆ) ปาด(ปาดแม่มม) ซึ่งการปาดของเราคือการเกลี่ยสี

เราใช้โปรแกรม SAI เครื่องมือที่น่าจะใช้เกลี่ยสีได้ก็มี Brush, Water, Marker, Blur เป็นต้น ให้เลือกใช้ตามถนัด
วิธีที่เราใช้น่าจะเหมาะกับเมาส์ปากกามากกว่านะ แมวร้อง

ก่อนอื่น เอารูปที่ต้องการลงสีมาก่อนเลย~

[Image: WvDFAN9.png]

ลูกสาวเราชื่อไฟท์ เป็นคนร่าเริง และก็ซวยใช้ได้นะ ดูแผลดิ แต่ไม่เท่าไบรอั้นหรอก---

1.สร้างเลเยอร์ไว้ใต้เลเยอร์เส้น หรือจะสร้างเลเยอร์ไว้ข้างบนแล้วปรับเป็น Multiply แบบนี้ก็ได้
สามารถติ้กที่ Opacity lock เพื่อกันไม่ให้สีออกจากที่ลงไว้ได้ค่ะ

[Image: so3-2.jpg]

หลังนั้นจะใช้ไม้คถาหรือเครื่องมือ Select เลือกเฉพาะส่วนที่ต้องการ แยกเลเยอร์แล้วลงสีก็ได้เพื่อความแม่นยำ แต่เราขอลงสีเลเยอร์เดียวล่ะกัน

2.ลงสีผิว เริ่มจากลงสีพื้นก่อนเลย

[Image: 0qqq4.jpg]

ลงสีเงาครั้งที่ 1 คร่าวๆพอ

[Image: qs955.jpg]

เกลี่ยสี จากที่บอกไว้ต้นกระทู้ สามารถใช้เครื่องมือได้ตามถนัด เราใช้ Marker

[Image: 2mwq6.jpg]

ลงเงาครั้งที่ 2 แล้วก็เกลี่ย ใช้สีเข้มนะ แต่พอเกลี่ยแล้วมันออกชมพูๆ

[Image: ndbw7.jpg]

ใส่แก้มแดง เราใช้ Airbrush พ่นสีส้มๆแดงๆ หรือใช้ Pen ขีดเส้นริ้วๆ จากนั้นใส่จุดสีขาวตรงแก้มไปด้วย(ไม่ใส่ก็ได้)

[Image: m9rt8.jpg]

3.ลงสีตา เริ่มจากลงสีตาขาว ปกติจะใช้สีเทาในการลงเงาจากเปลือกตา แต่เพื่อความมีสีสันเลยออกไปทางน้ำตาลแดงนิดนึง

[Image: oyir9.jpg]

เกลี่ยโล้ด

[Image: r3410.jpg]

ลงสีตากันต่อเลย ตาของตัวละครนี้เป็นสีเหลือง เราไล่ระดับสีจากเข้มไปอ่อน หรือบนลงล่าง น้ำตาล ส้ม เหลือง เหลืองอ่อน (ไม่ต้องละเอียดขนาดนี้ก็ได้ถถถ)

[Image: rv711.jpg]

เกลี่ยโล้ด(จริงๆไม่เกลี่ยมันก็โอเคนะ--)
จากนั้นสร้างเลเยอร์ไว้บนสุด วาดจุดขาวๆเป็นแววตา (ขีดเหลืองๆ 2 เส้นแค่อยากขีดเฉยๆ)

[Image: 7e213.jpg]

4.ลงสีผม สีพื้นก่อนจ้า

[Image: 66714.jpg]

ลงสีเงาครั้งที่ 1 แล้วเกลี่ยโล้ด

[Image: arz15.jpg]
[Image: vus16.jpg]

ลงสีเงาครั้งที่ 2 ปกติใช้ Pen ลงสีเงาแล้วค่อยเกลี่ย แต่ครั้งนี้ใช้ Marker ลงไปเลยย

[Image: khm17.jpg]

แล้วมาลองคิดดู สีไฮไลท์สำหรับผมสีส้มคืออะไร สีเหลืองหรือสีส้มอ่อนไง เราใช้ Marker ปาดไปตรงผมที่หน้าม้า รวมถึงผมตรงปลายๆค่ะ ใช้สีเหลืองขีดเป็นริ้วๆนิดนึง

[Image: lho18.jpg]

5.ลงสีเสื้อและผ้าพันแผล ทำเหมือนเดิม ลงสีเงา 2 ครั้ง แล้วก็เกลี่ยๆ

[Image: n5320.jpg]

คราวนี้ลองใช้ Pen ขีดสีขาวตรงขอบๆ (ไม่รู้ทำแล้วเละหรือสวยขึ้น ข้ามได้555)

[Image: x2r21.jpg]

6.ลงสีชุดเอี๊ยม(?) ทำเหมือนเดิมเลยย

[Image: 5v722.jpg]
[Image: uvj24.jpg]

7.เปลี่ยนสีเส้น ทำเพื่อให้รูปดูไม่แข็งเกิน ถ้าสีเส้นโอเคแล้วก็ไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้
วิธีคือ คลิกที่เลเยอร์เส้น กดติ้ก Opacity lock เพื่อให้สีไม่ออกนอกเส้น แล้วใช้ Airbrush พ่นสี
เช่น เสื้อสีขาว พ่นสีเทา ผมสีส้ม พ่นสีน้ำตาลส้ม (แล้วแต่ความเหมาะสมด้วย)

แบบไม่มีสี

[Image: ymk25.jpg]

หลังนั้นก็ไปแต่งสีอะไรเพิ่มเติมนิดหน่อย แต่อธิบายแล้วเหมือนบ่นมากกว่า เลยลบไป (เกี่ยวกับ Blend mode น่ะ) ดังนั้นสีเลยสดขึ้นนิดนึง!

เสร็จแล้วว

[Image: rs224.png]

นั่งทำเช้ายันบ่าย /แมวตาย2

ป.ล.ถ้าเราผิดอะไรแจ้งได้เน้อ
ป.ล.2 ยังไม่ได้นอนเลย zzZZ
[-] The following 10 users say Thank You to Nayami for this post:
  • acet, arkman, [IRPG] bassza123, DinnerFast, dreamknight, Ivan_GilDong, Kuntana, LuZi, maya, SnowSilver
เป็นประโยชน์สำหรับคนที่ไม่มีพื้นทางนี้มากครับ
โอ้ว How to CG อันใหม่
ดีมากครับ ;w;b+
[Image: RG2015_zps4ac655d4.png][Image: fc6330f76f34ef1d.png]
ตอนแรกผมนึกว่าท่านจะวาดมิคังนะครับ ทำหน้าเหยาหมิง
แต่งานก็ยังงามเหมือนเดิมเลยนะครับ มากขึ้นด้วยซ้ำ แมวเบิกบาน
[Image: NvcQbcH.jpg]
(10-22-2016, 05:44 PM)Ivan_GilDong Wrote: ตอนแรกผมนึกว่าท่านจะวาดมิคังนะครับ ทำหน้าเหยาหมิง
แต่งานก็ยังงามเหมือนเดิมเลยนะครับ มากขึ้นด้วยซ้ำ แมวเบิกบาน

ไม่ได้ชอบมิคังขนาดวาดแฟนอาร์ตนี่นา แมวยิ้ม

Forum Jump: