Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMVX Ace ถามต่อเรื่องเงื่อนไขครับ
ถ้าเราจะให้เช็คว่าต้องคุยกับ NPC ตัวนี้และตอบตกลงถึงจะ transfer ไปยัง map อื่นได้ ต้องใช้คำสั่งอะไรหรือต้องมี script อะไรเเพิ่มไหมครับ?

ขอบคุณครับ
;3

ก็เหมือนเราเดินเข้าร้านขายของนั้นแหละครับ

May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

ขอบคุณครับ สำหรับคำตอบ

แต่ที่ผมอยากได้คือ ถ้าเราไม่คุยกับ NPC จะไม่สามารถเข้าไปร้านยาได้ ต้องคุยกับ NPC นี้ให้เสร็จก่อนนะครับ

ไม่รู้ว่ามันต้องเพิ่มอะไรในส่วนไหนครับ?
ลองมั่วๆ ดูได้คำตอบแล้วนะครับ
หลักการคือ กำหนดให้ NPC เวลาตอบ YES control Variables : = 1

แล้ว Event ต้องประตูทางออกที่ต้องการให้ Transfer ไป map อื่น เวลาคุยกับ NPC เสร็จแล้ว ให้
เช็ค
Conditional Branch: == 1
ให้ Transfer player ไป map อื่น
Else
Branch End ครับ
[-] The following 1 user says Thank You to somjook for this post:
  • dreamknight

Forum Jump: