Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเกี่ยวกับการตาย ที่ไม่ใช่ฉากต่อสู้ครับ
เกมผมเป็นแบบตอบคำถามผิด แล้วลดพลังชีวิต ได้ปกติครับ
แต่ทีนี้พอตอบผิดเรื่อยๆ จน Hp เหลือ 1 ตอบยังไงก็ไม่ลดอีกแล้วครับ
หรือก็คือ ' ไม่ตาย ' นั่นเอง

ต้องไปแก้ Script ตรงไหนครับ ผมลองโมๆ แล้วงงมากครับ ขอบคุณ

ปล. โปรแกรม RPG Maker VX Ace ครับ
ตามนี้ครับ

[Image: bSlpuH0.png]
[-] The following 1 user says Thank You to admannon for this post:
  • Mysticphoenix
ไม่ต้องใส่สคริปท์อะไรทั้งนั้นแหละครับแค่ตั้งเช็คเงื่อนไขไปว่าถ้าพลังชีวิตเหลือน้อยกว่าจำนวนพลังที่ลดจากการตอบผิดก็ให้เพิ่มสถานะตายให้ตัวละครไป
[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ง่ายแบบนี้นี่เอง ส่วนที่ท่านบอกตรงเงื่อนไขอะครับ
ผมลองใช้เช็คเงื่อนไข แล้วมันไม่มีพูดถึง hp ตัวละครเลยฮะ
แต่ก็ได้แล้วยังไง ขอบคุณมากมากครับ Smile
(12-19-2016, 10:19 PM)ronnyzamak Wrote: ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ง่ายแบบนี้นี่เอง ส่วนที่ท่านบอกตรงเงื่อนไขอะครับ
ผมลองใช้เช็คเงื่อนไข แล้วมันไม่มีพูดถึง hp ตัวละครเลยฮะ
แต่ก็ได้แล้วยังไง ขอบคุณมากมากครับ Smile

ใช้ตัวแปรแทนค่าให้เท่ากับHPฮีโร่แล้วตั้งเงื่อนไขโดยเช็คตัวแปรนั้นอีกทีครับ
[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

(12-20-2016, 12:57 PM)Nazuth Wrote:
(12-19-2016, 10:19 PM)ronnyzamak Wrote: ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ ง่ายแบบนี้นี่เอง ส่วนที่ท่านบอกตรงเงื่อนไขอะครับ

ใช้ตัวแปรแทนค่าให้เท่ากับHPฮีโร่แล้วตั้งเงื่อนไขโดยเช็คตัวแปรนั้นอีกทีครับ

อันนี้ใน mv ทำได้ไหมคะ
โหลดเกมส์ RPG แนวกวน TEEN มากๆไปลองเล่นดูค่ะ
http://www.mediafire.com/file/bbkd844md2...nennen.rar

Forum Jump: