Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMVX Corpse Party: Accursed Dimension -DEAD END- (full game's completion = 70%)
[Image: TitleLogo_zpskyfxgwwl.jpg]
"ปาร์ตี้สยอง ในมิติต้องสาป"

Information
Rating: Mature 18+
Genre: Action Adventure, Survival
Elements: Horror, Mystery
Language: Thai, English
Number of Player: 1
Engine: RPG Maker VX
Release Date: 14 January 2017 (Chapter 1), 12 March 2017 (Chapter 2), 12 April 2017 (Chapter 3)

Introduction
สวัสดีครับ เพื่อนๆสมาชิก irpg ทุกคน ผมก็ขอถือโอกาสนี้แนะนำตัวเองซะเลย หลังจากเป็นผีเฝ้าบอร์ดมาซักพักนึง ตัวผมเองเคยเริ่มสร้างเกมด้วย RPG Maker XP ตั้งแต่สมัยเว็บ thaiware โน่นเลย แล้วก็ดองๆทำๆ จนพักยาวไป ตอนนี้ก็ได้กลับมาทำอีกครั้งครับ ฮาๆ
เอาล่ะ ขออนุญาตเข้าเรื่องเลยละกัน ต้องขอเกริ่นก่อนว่าเกมนี้ เป็นเกมที่สร้างขึ้นในฐานะแฟนเกมของ Corpse Party ซึ่งคอเกมผีๆบางคนน่าจะเคยเล่นหรือรู้จักมาบ้าง (ถูกเอาไปสร้างเป็นภาพยนตร์มาแล้วด้วยนะเอ้อ) เป็นเกมแนวสยองขวัญของญี่ปุ่นที่มีต้นกำเนิดมาตั้งแต่สมัย RPG Maker ยุค 1996 นู่นเลย และถูกนำมารีเมคใหม่ลง PC และ PSP ซึ่งผู้สร้างเกมเคยได้ยินชื่อเกมนี้มานานและมีโอกาสได้เล่น เล่นจบแล้วชอบเลย ชอบแล้วก็อยากลองสร้างเกมขึ้นมาในแบบฉบับของตัวเอง ก็เลยเป็นที่มาของเกมนี้ครับ
กราฟฟิค เพลงประกอบหลายๆอย่างเลยเอามาจากในเกมจริงเกือบทั้งหมด รวมทั้งสถานที่ที่ใช้ เนื้อเรื่องสำคัญๆก็จะอิงจากตัวเกมจริงเป็นหลัก ส่วนตัวละครที่ใช้ในเกม ผู้สร้างเกมได้ใช้ของ Kaduki บางคนอาจสงสัยว่า มันจะเข้ากับเกมสยองขวัญได้ยังไง คำตอบคือ ผู้สร้างเกมไม่มีฝีมือในด้านวาดภาพเลย ก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงที่ต้องมักง่ายใช้วิธีนี้ แล้วแถในเนื้อเรื่องว่าตัวละครกำลังแต่งคอสเพลย์กัน เพราะชุดแต่งกายแต่ละคนมันก็ออกแฟนตาซีจ๋าซะเหลือเกิน ฮา
ยังไงก็ขอฝากผลงานชิ้นนี้ด้วยละกันครับ และต้องขออภัยล่วงหน้าหากมีข้อผิดพลาดประการใด ถ้าพบเจอปัญหาหรืออยากแนะนำอะไรเพิ่มเติม สามารถโพสต์ลงในกระทู้นี้หรือส่งเมลมาที่ silparion@hotmail.com ได้เลยครับ ขอบคุณครับผม ^^

Gameplay
ระบบเกมจะเป็นแนวเดินสำรวจ ในมุมกล้องจากมุมสูง (Bird's Eye View) โดยตัวละครจะต้องสำรวจกับสภาพแวดล้อมภายในฉาก เก็บไอเท็ม เพื่อนำไปใช้แก้ไขปริศนาต่างๆ รวมถึงต้องคอยหลบหลีกศัตรูภายในฉากที่จะเข้ามาทำร้ายเรา เพราะเกมนี้ไม่มีระบบให้ตัวละครต่อสู้กับศัตรูได้เลย ต้องวิ่งหนีอย่างเดียว
ตัวเกมจะแบ่งเนื้อเรื่องออกเป็นตอนๆ (Chapter) โดยการกระทำหรือการตอบคำถามของผู้เล่น อาจส่งผลถึงฉากจบระหว่างตอนได้ ตัวละครจะมีค่าพลัง (HP) ซึ่งหากโดนศัตรูโจมตีหรือโดนกับดักที่สร้างความเสียหายให้กับตัวละครไปถึงระดับหนึ่ง จะทำให้ตัวละครตาย และพบกับจุดจบทันที

Story
วันสุดท้ายในการเตรียมตัวจัดงานแสดงคอสเพลย์ประจำปีของกลุ่มนักเรียนกลุ่มหนึ่งในโรงเรียนมัธยมคิซารากิ ได้นำมาซึ่งเหตุการณ์ประหลาดที่พวกเขาจะต้องเข้าไปพัวพันด้วย เมื่อหัวหน้าห้องที่มีชื่อว่า อากิยามะ อายาเนะ ได้บังเอิญไปพบกับพิธีกรรมหนึ่งในอินเทอร์เน็ต ซึ่งมีการบอกเล่าถึงวิธีการทำและเล่าขานกันว่าจะมอบโชคลาภให้กับผู้ที่ทำพิธี พิธีกรรมดังกล่าวมีชื่อว่า "ซาจิโกะแห่งความสุข" เธอได้ชักชวนให้เพื่อนๆร่วมทำพิธีกรรม แต่เธอไม่อาจล่วงรู้ได้เลย ว่าสิ่งนั้นกำลังนำพาตัวเธอและเพื่อนไปพบกับเรื่องราวเขย่าขวัญที่ทุกคนต้องจดจำไปชั่วชีวิต...

Characters
Show ContentSpoiler:

Screenshots

Gameplay Video *new!

Download *new!
*สำหรับผู้ที่โหลดเวอร์ชั่นก่อนไปเล่นแล้วยังเล่นไม่จบ สามารถ Copy เซฟเก่าที่ยังเล่นไม่จบ ไปใช้เล่นต่อกับเกมเวอร์ชั่นล่าสุดได้เลยนะครับ โดยไฟล์เซฟจะมีหน้าตาแบบนี้

Mirror 1
mediafire
Mirror 2
mega.nz

วิธีลง
- หลังแตกไฟล์ออกมา จะมีทั้งหมด 3 ไฟล์ คือ Audio.rar, Circular2.zip และตัวเกม
- Copy ไฟล์ Circular.ttf และ CircularBold.ttf ไปไว้ที่ Drive: C > Windows > Fonts
- Install ตัวเกม จากนั้นให้แตกไฟล์ Audio ไปใส่ในโฟลเดอร์เกม หากมีแจ้งเตือนว่าจะ Overwrite ไฟล์หรือไม่ อันนี้จะทับหรือไม่ทับก็ได้
- Enjoy! Smile
ตัวเกมจะรวม RTP มาให้แล้วครับ

Walkthrough *updated!

Wrong End Guide *updated!

Tips & Tricks

Credits
[-] The following 3 users say Thank You to Zeromus for this post:
  • arkman, chaloemkiad, dreamknight
ออกแนวโรงเรียนแฟนตาซีเลยครับ รูปแบบเกมน่าสนใจดีครับ
[Image: Signature-Ralph.png]
[-] The following 1 user says Thank You to arkman for this post:
  • Zeromus
เล่นจบ Chapter 1 แล้ว เนื้อเรื่องก็ทำได้ดี
ดูรวมๆแล้วดีมาก
รอเล่น Chapter 2 เลย > 3 <
Nomiya Senichi
[-] The following 1 user says Thank You to chaloemkiad for this post:
  • Zeromus
@arkman
ขอบคุณครับ ^^ เดี๋ยวขึ้น Chapter 2 จากโรงเรียนแฟนตาซี จะกลายเป็นโรงเรียนผีสิงละครับ ฮาๆ

@chaloemkiad
โอ้ว ขอบคุณครับที่สละเวลาเล่นจนจบ ทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลย >_<
เกมเพลย์จริงๆจะอยู่ที่ Chapter 2 ละครับ รับรองได้ว่าโรงเรียนนี้มีอะไรสนุกๆรออยู่เพียบ หุๆ
[-] The following 1 user says Thank You to Zeromus for this post:
  • dreamknight
;3

ตัวละครน่ารัก แต่ผมกลัวผี /แมวตาย2. . .
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

[Image: v1.png]
[-] The following 1 user says Thank You to dreamknight for this post:
  • Zeromus
@dreamknight
ผีในเกมนี้ก็น่ารักนะครับ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด แค่อาจมีฉากตุ้งแช่บ้างเล็กน้อยพอเป็นสีสัน xD

ขณะนี้แชปเตอร์ 2 พร้อมให้ดาวน์โหลดแล้วครับ โหลดได้ที่เร็ปแรก หัวข้อ Download สำหรับผู้ที่เคยโหลดตัวเกมเวอร์ชั่นแรกไปแล้วยังเล่นไม่จบ สามารถนำไฟล์เซฟมาใช้ต่อกับตัวเกมล่าสุดนี้ได้เลยครับ ตัวเกมนี้จะรวมมาให้ทั้งแชปเตอร์ 1 และ 2 แต่ผมได้ใส่ไฟล์เซฟตอนเริ่มขึ้นแชปเตอร์ 2 ไปให้เผื่อแล้ว ใครไม่เคยเล่นมาก่อนเลย จะข้ามไปเล่นแชปเตอร์ 2 เลย ก็ทำได้นะ >_<
อัพเดทสกรีนช็อต ทริป & ทริค เช็คได้ที่เร็ปแรกเช่นกันครับ

ท้ายสุดก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงที่ใช้เวลานานจริงๆกับแชปเตอร์นี้ ผมพยายามใส่รายละเอียดเข้าไปให้มากที่สุดรวมถึงแก้ไขและโละทิ้งของเก่าที่เคยทำไว้เมื่อหลายปีก่อนไปด้วย ผมก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะทำให้ผู้เล่นได้รับความสนุกกับเกม หากมีข้อแนะนำหรือติเตียนอะไร หรือพบบัคอะไรตรงไหน สามารถโพสต์มาได้เลยนะครับ ต้องการเป็นอย่างยิ่ง เพื่อนำไปใช้ปรับปรุงในผลงานต่อๆไปให้ดียิ่งขึ้น ขอบคุณมากครับ แมวเบิกบาน

อ้อท้ายสุดจริงๆละ อย่าลืมลงฟอนต์กับเอาไฟล์ Audio ไปแปะในโฟลเดอร์เกมก่อนเล่นนะครับ อิๆ แมวน้ำเต้น
[-] The following 1 user says Thank You to Zeromus for this post:
ขออนุญาตอีกรอบครับ ตอนนี้ผมเพิ่มบทสรุปกับวิธีเก็บฉากจบในแต่ละแชปเตอร์ไว้ที่โพสต์แรกเรียบร้อย ไปที่หัวข้อ Walkthrough กับ Wrong End Guide ได้เลย

แจ้งข่าวอีกเรื่องคือ ผมเพิ่งเขียนสคริปต์ของแชปเตอร์ 3 เสร็จไปเป็นที่เรียบร้อย ก็พร้อมเปิดกล้องภายในสัปดาห์หน้าเลย ในแชปเตอร์ 3 นี้ ผมพยายามนำจุดเด่นของ 2 แชปเตอร์แรก (การเล่าเรื่องแบบ Visual Novel ในแชปเตอร์ 1 กับเกมเพลย์แบบเดินสำรวจในแชปเตอร์ 2) มารวมกัน ก็ทำเต็มที่ครับ เพื่อให้ตัวเกมออกมาสมบูรณ์ที่สุด แมวหน้าแดง

แอบสปอยล์เล็กน้อยกับความยาวของสคริปต์ เปรียบเทียบระหว่าง 3 แชปเตอร์ แมวเบิกบาน
[Image: 11_zps5o1h6vsz.jpg]
แวะมาแจ้งว่าตอนนี้ผมทำแชปเตอร์ 3 เสร็จไปครึ่งทางแล้ว คิดว่าน่าจะเสร็จไวกว่าแชปเตอร์ 2 พอสมควร =w=
;3

รอเล่นบท 3 ทีเดียวล่ะกัน Derp
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

[Image: v1.png]
[-] The following 1 user says Thank You to dreamknight for this post:
  • Zeromus

Forum Jump: