Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMVX Corpse Party: Accursed Dimension -DEAD END- (FULL GAME)
[Image: 6LJY]
"ปาร์ตี้สยองต้องสาป: มิติวิญญาณที่ถูกปิดตาย"

Information
Rating: Mature 18+
Genre: Action Adventure, Survival
Elements: Horror, Mystery
Language: Thai, English
Number of Player: 1
Engine: RPG Maker VX
Release Date: 31 October 2018

Introduction
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิก irpg และผู้ที่แวะมาชมกระทู้นี้ทุกคนครับ ต้องขอเกริ่นก่อนว่าเกมนี้เป็นเกมที่สร้างขึ้นในฐานะแฟนเกมของ Corpse Party ซึ่งคอเกมผีๆบางคนน่าจะเคยเล่นหรือรู้จักมาบ้าง เป็นเกมแนวสยองขวัญของญี่ปุ่นที่มีต้นกำเนิดมาตั้งแต่สมัย RPG Maker ยุค 1996 นู่นเลย และถูกนำมารีเมคใหม่ลง PC และ PSP ซึ่งผู้สร้างเกมเคยได้ยินชื่อเกมนี้มานานและมีโอกาสได้เล่น เล่นแล้วชอบ ก็ทำให้อยากลองสร้างเกมขึ้นมาในแบบฉบับของตัวเองบ้าง ก็เลยเป็นที่มาของแฟนเกมนี้ครับ ^^;
กราฟฟิค เพลงประกอบหลายๆอย่างเลยเอามาจากในเกมจริงเกือบทั้งหมด รวมทั้งสถานที่ที่ใช้ เนื้อเรื่องสำคัญๆก็จะอิงจากตัวเกมจริงเป็นหลัก ส่วนตัวละครที่ใช้ในเกม ผู้สร้างเกมได้ใช้ของ Kaduki ซึ่งผู้สร้างเกมไม่มีฝีมือในด้านวาดภาพเลย จึงจำเป็นต้องใช้ภาพตัวละครที่ดูแล้วไม่น่าจะเข้ากับธีมเกมสยองขวัญได้เลย แต่ผมมีวิธี(แถ)ที่ทำให้มันเข้ากับเกมนี้ได้ จะเป็นยังไงต้องติดตามชมในเกมเลยครับ Smile

Gameplay
ระบบเกมจะเป็นแนวเดินสำรวจ ในมุมกล้องจากมุมสูง (Bird's Eye View) โดยตัวละครจะต้องสำรวจกับสภาพแวดล้อมภายในฉาก เก็บไอเท็ม เพื่อนำไปใช้แก้ไขปริศนาต่างๆ รวมถึงต้องคอยหลบหลีกศัตรูภายในฉากที่จะเข้ามาทำร้ายเรา เพราะเกมนี้ไม่มีระบบให้ตัวละครต่อสู้กับศัตรูได้เลย ต้องวิ่งหนีอย่างเดียว
ตัวเกมจะแบ่งเนื้อเรื่องออกเป็นตอนๆ (Chapter) โดยการกระทำหรือการตอบคำถามของผู้เล่น อาจส่งผลถึงฉากจบระหว่างตอนได้ ตัวละครจะมีค่าพลัง (HP) ซึ่งหากโดนศัตรูโจมตีหรือโดนกับดักที่สร้างความเสียหายให้กับตัวละครไปถึงระดับหนึ่ง จะทำให้ตัวละครตาย และพบกับจุดจบทันที

Story
วันสุดท้ายในการเตรียมตัวจัดงานแสดงคอสเพลย์ประจำปีของกลุ่มนักเรียนกลุ่มหนึ่งในโรงเรียนมัธยมคิซารากิ ได้นำมาซึ่งเหตุการณ์ประหลาดที่พวกเขาจะต้องเข้าไปพัวพันด้วย เมื่อหัวหน้าห้องที่มีชื่อว่า อากิยามะ อายาเนะ ได้บังเอิญไปพบกับพิธีกรรมหนึ่งในอินเทอร์เน็ต ซึ่งมีการบอกเล่าถึงวิธีการทำและเล่าขานกันว่าจะมอบโชคลาภให้กับผู้ที่ทำพิธี พิธีกรรมดังกล่าวมีชื่อว่า "ซาจิโกะแห่งความสุข" เธอได้ชักชวนให้เพื่อนๆร่วมทำพิธีกรรม แต่เธอไม่อาจล่วงรู้ได้เลย ว่าสิ่งนั้นกำลังนำพาตัวเธอและเพื่อนไปพบกับเรื่องราวเขย่าขวัญที่ทุกคนต้องจดจำไปชั่วชีวิต...

หมายเหตุ
- ไทม์ไลน์ของเนื้อเรื่องใน Accursed Dimension จะเกิดก่อน Blood Covered แต่ไม่ได้ส่งผลหรือเชื่อมโยงต่อไปยังเนื้อเรื่องในเกมจริงเลยแม้แต่น้อย แม้ว่าจะใช้สถานที่ร่วมกัน รวมถึงมีการปรากฏตัวของตัวละครจากเกมจริง จะเป็นเพียงเนื้อเรื่องสมมติหรือ What if ที่แต่งขึ้นตามจินตนาการของผู้สร้างเกมเท่านั้น Smile

Quote:ข้อมูลทั่วไปเกี่ยวกับตัวเกม
- ตัวเกมจะมีความยาวประมาณ 5-6 ชั่วโมง อาจจะมากหรือน้อยกว่าขึ้นอยู่กับการสำรวจฉากของผู้เล่น
- ตัวเกมถูกแบ่งออกทั้งหมด 5 แชปเตอร์ และมีเพียงฉากจบเดียวเท่านั้น
- รูปแบบการ Game Over ไม่ซ้ำแบบมากกว่า 20 แบบ
- ไม่มีระบบข้าม Cutscene เพราะฉะนั้นควรเซฟเกมให้บ่อยที่สุดเท่าที่จะทำได้เพื่อป้องกันเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด
- วัตถุทุกชนิดในฉากสามารถกดสำรวจได้หมด เพราะไอเท็มไม่จำเป็นต้องอยู่ในรูปแบบของแสงสีม่วงเท่านั้น
- ไม่รองรับการเล่นแบบ Fullscreen กับ PC บางเครื่อง เพราะอาจเกิด Error ภาพกระพริบได้
- สามารถเซฟ Screenshot ภายในเกมได้ด้วยปุ่ม F5

Characters
Show ContentSpoiler:

Screenshots

Official Launch Trailer

Download (Last Update: 26/02/2019)
Link 1: Google Drive
Link 2: Mega.nz
*อย่าลืมลง Font ก่อนเล่นนะครับ!

Credits
[-] The following 4 users say Thank You to Zeromus for this post:
  • arkman, chaloemkiad, dreamknight, NothingdogTH
ออกแนวโรงเรียนแฟนตาซีเลยครับ รูปแบบเกมน่าสนใจดีครับ
[Image: Signature-Ralph.png]
[-] The following 1 user says Thank You to arkman for this post:
  • Zeromus
เล่นจบ Chapter 1 แล้ว เนื้อเรื่องก็ทำได้ดี
ดูรวมๆแล้วดีมาก
รอเล่น Chapter 2 เลย > 3 <
[Image: 76561198138398739.png]
[-] The following 1 user says Thank You to chaloemkiad for this post:
  • Zeromus
@arkman
ขอบคุณครับ ^^ เดี๋ยวขึ้น Chapter 2 จากโรงเรียนแฟนตาซี จะกลายเป็นโรงเรียนผีสิงละครับ ฮาๆ

@chaloemkiad
โอ้ว ขอบคุณครับที่สละเวลาเล่นจนจบ ทำให้ผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลย >_<
เกมเพลย์จริงๆจะอยู่ที่ Chapter 2 ละครับ รับรองได้ว่าโรงเรียนนี้มีอะไรสนุกๆรออยู่เพียบ หุๆ
[-] The following 1 user says Thank You to Zeromus for this post:
  • dreamknight
;3

ตัวละครน่ารัก แต่ผมกลัวผี ตายแปป. . .
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

[-] The following 1 user says Thank You to dreamknight for this post:
  • Zeromus
@dreamknight
ผีในเกมนี้ก็น่ารักนะครับ ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด แค่อาจมีฉากตุ้งแช่บ้างเล็กน้อยพอเป็นสีสัน xD

ขณะนี้แชปเตอร์ 2 พร้อมให้ดาวน์โหลดแล้วครับ โหลดได้ที่เร็ปแรก หัวข้อ Download สำหรับผู้ที่เคยโหลดตัวเกมเวอร์ชั่นแรกไปแล้วยังเล่นไม่จบ สามารถนำไฟล์เซฟมาใช้ต่อกับตัวเกมล่าสุดนี้ได้เลยครับ ตัวเกมนี้จะรวมมาให้ทั้งแชปเตอร์ 1 และ 2 แต่ผมได้ใส่ไฟล์เซฟตอนเริ่มขึ้นแชปเตอร์ 2 ไปให้เผื่อแล้ว ใครไม่เคยเล่นมาก่อนเลย จะข้ามไปเล่นแชปเตอร์ 2 เลย ก็ทำได้นะ >_<
อัพเดทสกรีนช็อต ทริป & ทริค เช็คได้ที่เร็ปแรกเช่นกันครับ

ท้ายสุดก็ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงที่ใช้เวลานานจริงๆกับแชปเตอร์นี้ ผมพยายามใส่รายละเอียดเข้าไปให้มากที่สุดรวมถึงแก้ไขและโละทิ้งของเก่าที่เคยทำไว้เมื่อหลายปีก่อนไปด้วย ผมก็หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะทำให้ผู้เล่นได้รับความสนุกกับเกม หากมีข้อแนะนำหรือติเตียนอะไร หรือพบบัคอะไรตรงไหน สามารถโพสต์มาได้เลยนะครับ ต้องการเป็นอย่างยิ่ง เพื่อนำไปใช้ปรับปรุงในผลงานต่อๆไปให้ดียิ่งขึ้น ขอบคุณมากครับ แมวเบิกบาน

อ้อท้ายสุดจริงๆละ อย่าลืมลงฟอนต์กับเอาไฟล์ Audio ไปแปะในโฟลเดอร์เกมก่อนเล่นนะครับ อิๆ แมวน้ำเต้น
[-] The following 1 user says Thank You to Zeromus for this post:
ขออนุญาตอีกรอบครับ ตอนนี้ผมเพิ่มบทสรุปกับวิธีเก็บฉากจบในแต่ละแชปเตอร์ไว้ที่โพสต์แรกเรียบร้อย ไปที่หัวข้อ Walkthrough กับ Wrong End Guide ได้เลย

แจ้งข่าวอีกเรื่องคือ ผมเพิ่งเขียนสคริปต์ของแชปเตอร์ 3 เสร็จไปเป็นที่เรียบร้อย ก็พร้อมเปิดกล้องภายในสัปดาห์หน้าเลย ในแชปเตอร์ 3 นี้ ผมพยายามนำจุดเด่นของ 2 แชปเตอร์แรก (การเล่าเรื่องแบบ Visual Novel ในแชปเตอร์ 1 กับเกมเพลย์แบบเดินสำรวจในแชปเตอร์ 2) มารวมกัน ก็ทำเต็มที่ครับ เพื่อให้ตัวเกมออกมาสมบูรณ์ที่สุด แมวหน้าแดง

แอบสปอยล์เล็กน้อยกับความยาวของสคริปต์ เปรียบเทียบระหว่าง 3 แชปเตอร์ แมวเบิกบาน
[Image: 11_zps5o1h6vsz.jpg]
แวะมาแจ้งว่าตอนนี้ผมทำแชปเตอร์ 3 เสร็จไปครึ่งทางแล้ว คิดว่าน่าจะเสร็จไวกว่าแชปเตอร์ 2 พอสมควร =w=
;3

รอเล่นบท 3 ทีเดียวล่ะกัน Derp
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

[-] The following 1 user says Thank You to dreamknight for this post:
  • Zeromus

Forum Jump: