Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMMV The Gate : The Remnant Memory Android [Demo]
The Gate : The Remnant Memory (Demo Version)

เป็นเกมส์ RPG ภาษาไทยล้วนครับ สร้างด้วย RPG Maker MV เล่นบน Android ตอนนี้เป็น Version Demo ที่ผมทำมาเพื่อทดสอบการเล่นบน Android Device ซึ่งเกมส์นี้ Port มาจากเกมส์ชื่อเดียวกัน ที่ผมเคยทำไว้เมื่อ 5 ปีก่อน >> กระทู้เกมส์ The Gate Version XP

หลังจากปล่อยเกมส์ออกมา ก็มีคนเล่นกันเยอะ และมีแฟนคลับบางส่วนอยากให้ทำลงมือถือ เพราะจะได้เล่นได้ง่าย เนื่องจาก ของเก่าเล่นได้แต่บน Window PC เท่านั้น ผมก็หาวิธีอยู่นาน จนสุดท้าย ตัวโปรแกรม RPG Maker MV ที่ออกมาล่าสุด สามารถสร้างเกมส์บนแอนดรอยด์ได้ ผมเลยลองศึกษาแล้วทำดูครับ จนได้ทำ Demo Version จนสำเร็จในที่สุด โดย Demo นี้ใช้เวลาเล่นประมาณ 2 ชั่วโมงครับ

มาดู SS กันเลยครับ

ภาพเหล่านี้ ผมเอาลงใน Google Play เลยมีคำโปรยในภาพนะครับ ไม่ต้องแปลกใจ

[Image: title1.png]

[Image: menu1.png]

[Image: 3npc1.png]

[Image: dun11.png]

[Image: dun21.png]

[Image: battle11.png]

[Image: battle21.png]

[Image: battle31.png]

สามารถ DownLoad ได้เลยครับ ตาม Link ด้านล่าง Free ครับ ไม่เสียตัง

Link Download เกมส์ จาก Play Store คลิ๊กเลย

ถ้าท่านใช้ Android สามารถโหลดได้โดยตรงจาก Play Store เลยครับ

Spec ของ Android ที่ต้องใช้ในการรันเกมส์
---------------------------------------------------------------
- การรัน RPG Maker MV บน Android กินทรัพยากรมาก ทำให้มีข้อจำกัดบางอย่างในการรันเกมส์
1. แนะนำให้ใช้เครื่องโทรศัพท์ หรือ แทปเลต รุ่นไม่ต่ำกว่าปี 2015
2. Android Version 5 ขึ้นไป
3. สามารถรัน WebGL/HTML5 ได้
4. CPU 1.2 GHz ขึ้นไป และ RAM 1GB ขึ้นไป

ข้อจำกัดต่างๆ
- หากท่านไม่สามารถเปิดเกมส์ได้ หรือเล่นได้ แต่ Lag มากนั้น ไม่ได้เกิดจากเกมส์ The Gate มีปัญหา แต่แสดงว่าเครื่องของท่านไม่สามารถเล่นเกมส์ใดๆที่สร้างจาก RPG Maker MV ได้เช่นกัน
- ทางผู้สร้าง ทดสอบเกมส์โดยใช้โทรศัพท์ Samsung Galaxy Note3 ซึ่งสามารถเล่นได้ค่อนข้างลื่นไหล แต่อย่างไรก็ตาม ยังพบ Force Close หรือ เกมส์ปิดตัวเองอยู่บ้าง
- ขณะเล่นเกมส์ เครื่องของท่านอาจร้อนขึ้น เป็นเรื่องปกติ เนื่องจากเกมส์ใช้ทรัพยากรมาก ทำให้เครื่องทำงานหนักขึ้น ซึ่งส่งผลทำให้แบตหมดเร็วขึ้น และเกมส์ปิดตัวลงเองได้ ถ้า RAM ไม่พอ ทั้งนี้การแฮงค์ของเกมส์ ไม่ส่งผลต่อตัวเครื่องโทรศัพท์ของท่านแต่อย่างใด
- แนะนำให้เซฟเกมส์อย่างสม่ำเสมอ เนื่องจากข้อจำกัดดังกล่าว อาจทำให้เกมส์ปิดตัวเองได้ระหว่างเล่น หากเกมส์ปิดตัวลง ก็สามารถเปิดเข้าเล่นใหม่ได้ตามเดิม
- ตัว Demo ใช้เวลาเล่นประมาณ 2 ชั่วโมง โดยระบบต่างๆจะเกือบสมบูรณ์เหมือนตัวเต็ม เล่นได้ถึงบอสตัวแรกของเกมส์

สามารถเข้าไปพูดคุย กันได้ที่เพจของเกมส์ได้เลยครับ
https://www.facebook.com/TheGateTRM/
เชิญชวนเล่นเกมส์ RPG Classic
The Gate : The remnant Memory
รับลอง สนุก!!! จนหยุดไม่ด้ายยย
[-] The following 7 users say Thank You to AgentMolder for this post:
  • dreamknight, hengmana, Nayami, NothingdogTH, slost, TheEnds, tiwlymaster
(06-20-2017, 01:29 AM)acet Wrote: น่าจะมีให้เล่นบน pc ด้วยนะครับ ผมไม่สะดวกเล่นบน android
เวอชั่น rmxp ผมก็เคยเล่นแล้ว

บน PC ก็มีนะครับ เพราะถ้าเรา deploy ลง android ได้ PC นี่สบายๆเลย แถมเล่นได้อรรถรสกว่าอีก ไม่แลก ไม่ปิดตัว เดี๋ยวผมจะอัพแล้วทำ lonk ให้โหลดอีกทีครับ
รับลอง สนุก!!! จนหยุดไม่ด้ายยย
(06-22-2017, 11:53 PM)acet Wrote: ยังคงรอเวอร์ชั่น pc อยู่นะครับ

ท่านมีตัว MV อยู่ไหมครับ ถ้ามีผมจะได้อัพแต่ data และ JS เท่าที่จำเป็น แล้วใช้ resorce ของท่านได้เลย ไม่งั้น 500+ MB กว่าจะโหลดเสร็จ
ผมอัพ version PC ให้แล้วนะครับ

แตกไฟล์แล้ว copy resource ที่ผมแนบไป ลงไปใน resource ของ MV ได้เลยครับ

Link Load file
[-] The following 1 user says Thank You to AgentMolder for this post:
  • dreamknight
ที่มอนมันยาก เพราะสูตรคำนวน damage มันซับซ้อนครับ มากไป 1 ค่า ก็จะโดดไปไกลเลยครับ เดี๋ยวจะค่อยๆปรับไปครับ ขอบคุณครับที่ comment อีกอย่างคือ RPGmaker MV มอนที่เดินตามทาง มันไม่ค่อยสัมผัส player ไม่เหมือน RMXP ทำให้ ถ้าเราจิ้มเมาส์ผ่านๆ เลเวลจะไม่ค่อยขึ้น พอไปเจอมอนตัวใหม่ ก็จะยากโดดไปเลย

ขอบคุณที่อัดคลิปมาครับ จะได้รู้ว่าเวลาคนเล่นเกมส์เราจะมีพฤติกรรมแบบไหนบ้าง เพราะตอนผมทำเกมเอง เรารู้หมดแล้วว่า event อยู่ตรงไหน แต่พอเห็นคนอื่นเล่น ก็ทำให้บางจุดที่เราคิดว่าไม่มีอะไร แต่คนเล่นจะวนและใส่ใจนานเป็นพิเศษ ดีมากๆเลยครับ จะได้เอาไปปรับแก้ในตัวเต็ม

Forum Jump: