Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
การใช้งานเครื่องมือ Path's
Wink 
การใช้งานเครื่องมือ Path's

- เป็นเครื่องมือที่ใช้ในการ ทำให้ Object ต่างๆ เคลื่อนที่ตามจุดที่เราได้ทำหนดไว้

ดูกันเลยดีกว่า

1.) สร้าง Sprite
[Image: pathssprite001.jpg]
ก่อนอื่นต้องสร้าง Sprite ตัวที่จะให้มันเดินไปตามจุดที่เรากำหนดก่อน
***กดปุ่ม Center ด้วยนะคับ โทดที***

2.) สร้าง BG
[Image: pathsbg002.jpg]
สร้าง BG ก่อนให้ดูดี (ดูดีไว้ก่อน 555)

3.) สร้าง Map และใส่ BG ใน Map
[Image: pathsmap003.jpg]
สร้าง Map จากนั้นใส่ BG ใน Map ดังรูป

4.) สร้าง Path's
[Image: pathspaths004.jpg]
สร้าง Path's แล้วทำตามภาพ จากนั้น คลิ๊กบริเวณ ใน Map เพื่อทำจุดที่จะให้ Object ของเรานั้นเดินตามที่เราจุด ตรงช่อง connection kind ลองติกๆ เอานะคับเพื่อสังเกตุความเปลี่ยนแปลงของเส้นที่เราลากใน Map

5.) สร้าง object
[Image: pathsobject005.jpg]
ทำจาก Sprite ให้เป็น Object ซะ แล้วทำการเพิ่ม Event ดังนี้
สังเกตุ บิรเวณที่วงกลม นะครับ
::::Event:::: ::::Action::::
- Create - Set Path

6.) ใส่ Object ใน Map
[Image: pathsobjmap006.jpg]
ต้องใส่ให้ตรงกับจุดเริ่มนะคับไม่งั้นมันจะ ไปทำตาม Path ที่อื่น

/***ทดลองเล่นกันเลยนะคับกดปุ่มสีเขียวด้านบน***\
/ ชนะ *
[-] The following 8 users say Thank You to editorkids for this post:
  • arkman, gol-a-khung, LuZi, Mysticphoenix, sharifyasan, slost, VenxTale, นิราจ
เครื่องมือนี่คือจะทำให้ Object เคลื่อนที่ไปตามตำแหน่งเส้น Path ที่เราวางไว้สินะฮะ อู้ว;w;b

[-] The following 1 user says Thank You to LuZi for this post:
  • editorkids
ลองดูแล้วใช้งานง่ายน่าสนเหมือนกันแฮะ ไว้ลองเริ่มจากมินิเกมส์ง่ายๆก่อนแล้วกันครับ
ไว้มีปัญหาจะมาโพสถามอีกทีนะคับ^ ^
ละเอียดดีครับ มีทุกขั้นตอนเลยคับ
[Image: btpni.jpg]
ขอบคุณอย่างดีและมีการโพสต์ข้อมูล. สำหรับการแบ่งปัน

Forum Jump: