Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Game Maker Vman adventure
[Image: vman1.jpg]
VMAN ADVENTURE
(ตัวทีหายไปตัวนึง ความผิดพลาดตอนทำ)
ทำในปี: 2003-2004 ประเภท: Action
ไม่มีเซฟ ไม่มีคอนตินิว ตายแล้วเริ่มใหม่เลย

โหลดได้ที่นี่ https://www.dropbox.com/s/3nbgbfkb62sx1sb/vman.rar?dl=0

ตอนนั้นผมเป็นนักเรียน ม.6ที่ไม่สนใจเรื่องสอบเอนท์ทรานซ์เหมือนคนอื่นๆ ทั้งที่สอบรอบแรกเดือนตุลาคมติดวิศวะ ซึ่งผมคิดว่าถ้าผมอาจจะไม่รอด เลยสนใจเรื่องการทำเกม และอยากสิ่งที่จะเป็นการระ...ลึก ถึงเพื่อนรักของผม อาจจะฟังดูแปลกๆ แต่ผมก็ได้ทำเกมนี้โดยมีเขาเป็นตัวเอก ชื่อย่อว่าวี เป็นเกมแรกๆที่มีเนื้อเรื่อง (หลังจากนี้จะไม่กล่าวถึงเกมในคอมฯเครื่องเก่าแล้ว)
เนื้อเรื่องย่อๆ:
วีกับกิฟต์เป็นแฟนกัน แต่แล้ววันหนึ่งกิฟต์ก็ได้ถูกลูกชายเจ้าพ่อจับตัวไปและทำร้ายวีจนสาหัส วีจึงไปเอา"ดาบไม้"วิเศษประจำตระเราลมาสู้
ใช่แล้วครับ "ดาบไม้" ผมถามเพื่อนว่าอยากให้ตัวเอกใช้อาวุธอะไร เขาก็ตอบว่า ดาบไม้ครับ ตอนนั้นการ์ตูนเรื่อง ซามูไรพเนจรกำลังดัง และดาบไม้ก็เป็นอาวุธที่ดูธรรมดา แต่ไม่ธรรมดาเมื่อมาอยู่ในเกมนี้ 555
ดาบไม้ในเกมทำมาจากไม้อะไรไม่รู้ รู้แต่ว่าสามารถปัดมีดสั้น กระสุนปืนหรือแม้แต่เลเซอร์ได้

[Image: vman.jpg]
จากในภาพ เป็นตอนที่ปัดมีดออกแล้ว สุดยอดดาบไม้จริงๆ
เนื้อเรื่องเป็นอะไรที่ "ง่ายๆ"และ"เข้าใจได้เร็ว" เพราะตอนที่ทำอยู่ในช่วง
ที่ต้องเตรียมสอบเอนท์แล้ว จึงทำแบบสั้นๆไม่กี่ด่าน
เพราะตอนนั้นผมยังอ่อนหัด อะไรหลายอย่างจึงดูไม่เข้าที่นัก เช่นค่าHP พิมพ์ออกมาซ้ำกัน แล้วเมื่อไปด่านใหม่ HPก็ฟื้นเท่าเดิม ดังนั้นไอเท็มฟื้นพลังจึงไม่มีความจำเป็นในเกมนี้ เดินหน้าหวดลูดเดียว

[Image: vman2.jpg]
จากในภาพ บอสตัวแรกที่ทำขึ้นและเป็นบอสที่อ่อนที่สุดในทุกๆเกมของผม รูปแบบมีแค่ เดินซ้ายขวา และเมื่อโดนโจมตี ก็ปล่อยหมัดเคาเตอร์ 1-2 แต่ถ้าโดนตีรัวๆเข้าก็ทำอะไรไม่ได้ หน้าโหดแต่อ่อนมากๆ
ด่านที่ยากและท้าทายที่สุดกลับเป็นด่านที่2

[Image: vman3.jpg]
เพราะทางยาว แถมโดนชนแค่3ทีเราก็โอเวอร์แล้ว(ดูค่าชีวิตที่มุมซ้ายบน) และคุณมอเตอร์ไซค์สีแดงมันก็ชอบขับมาที่เราตรงๆอีก ดังนั้นด่านนี้ต้องขยับตัวบ่อยๆ อย่าอยู่นิ่ง แต่คนที่เล่นส่วนใหญ่มักจะโอเวอร์ในด่านนี้ ด่านหลังๆจะไม่ขอกล่าวอะไรมาก ให้ผู้เล่นลองเอง
หัวหน้าใหญ่: มีพระเอกก็ต้องมีผู้ร้าย

[Image: dreamdemon.jpg]
ชื่อ : Dream Demon (ในเกมใช้ชื่อ "ลูกชายเจ้าพ่อ")
ความสามารถ : 1. ปล่อยลูกไฟด้านหน้าตัวเอง 3ทิศทาง
2. เรียกสายฟ้า ขณะเรียกตาจะเป็นสีน้ำเงินและจะเป็นอมตะชั่วขณะ
แรงจูงใจ : ชอบแฟนชาวบ้าน จึงใช้กำลังและอิทธิพลพาตัวกิฟต์มา ถ้าตอนเล่นคุณคิดว่า มันเป็นลูกจอมมารรึเปล่า ทำไมถึงกลายเป็นตัวแบบนี้ได้ ให้สังเกตุดูบอสแต่ละตัว
ทหารรับจ้าง หุ่นยนต์ มังกรไฟ จึงไม่แปลกที่หัวหน้าใหญ่ต้องแปลงร่างได้ สามัญสำนึกธรรมดาๆไม่มีในเกมนี้ครับ 555
ให้คะแนน : 5.5/10 ถ้ารีเมคคงจะดีขึ้น แต่ผมคิดว่า ทำไมเราไม่ทำเกมที่มีอยู่ให้มันดีๆเลยล่ะ จะทำซ้ำอีกรอบทำไม
บางอย่างที่ผมเห็นว่าดีในเกมนี้ ผมก็ปล่อยไป ถ้ามันเป็นความบกพร่องที่ไม่ทำให้เกมเล่นไม่ได้เลย
[-] The following 4 users say Thank You to arkman for this post:
  • LuZi, Mysticphoenix, platou18, sharifyasan
ด่านสองรู้สึกจะบักลูกตะกั่วรึเปล่า โดนยิงไม่ตายเลย ผมชอบเกมประเภทนี้นะ องค์ประกอบเกมดูลงตัวดี เสียดายอย่างเดียวเรื่องการเช็คชน ถ้าเขียนโค้ดดีๆน่าจะสนุกมากกว่านี้
ปล.ซอมบี้โหดมาก & Hp ติดลบได้ด้วย = ="
ดาบไม้เหรอ นี่มัน @woratana กับดาบไม้ดรอกๆชัดๆ!

เกมบรรยากาศแบบแฟมิคอมเลยครับ นึกถึงวันเก่าๆ 55
[Image: 76561198011764062.png]

[Image: graphic.png]
ตอนนั้นผมยังทำเกมไม่เก่งครับ ยังไม่รู้จักเลยว่า mask คืออะไร เลยเช็คการชนกันแบบตรงตัวเลย
ตอนนี้ใช้คอมใหม่(ครั้งที่3) ข้อมูลเกมเก่าๆหายไปหลายอันเลย

ลืมบอกไปว่า เพลงประกอบ ใช้จาก RTP ของ rpg maker 2003 หลายเพลงเลย อิๆๆ
สุดยอดเลยครับ คุณ arkman
[Image: btpni.jpg]
[-] The following 1 user says Thank You to นิราจ for this post:
  • arkman

Forum Jump: