Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Game Maker ความแตกต่างระหว่าง Game Maker แต่ละรุ่น
Game Maker เป็นโปรแกรมที่ใช้ในการพัฒนาเกมได้หลากหลายประเภทและรูปแบบ
โดยเฉพาะปัจจุบันที่มี feature เด็ดๆมากมาย
สำหรับวันนี้ผมขออนุญาตกล่าวถึงรุ่นต่างๆของ Game Maker กันนะครับ

*หมายเหตุ: คำว่า "รุ่น" ในที่นี้ ไม่ได้หมายถึง version ของ Game Maker นะครับ

รู้จัก Game Maker แต่ละรุ่น

หลายๆท่านอาจจะยังไม่ทราบว่าจริงๆแล้ว Game Maker มิได้พัฒนาออกมาเพียงรุ่นเดียว (ที่เราเรียกกันติดปากว่า Game Maker 8) แต่ได้พัฒนาออกมาหลายรุ่นทีเดียว โดยมีรายละเอียดดังนี้

[Image: web_banner3.png]

1.GameMaker:Studio
เป็นรุ่นล่าสุดของ Game Maker ที่ทาง YoYo Games ได้พัฒนาขึ้น ซึ่งจุดเด่นของมันก็คือความสามารถในการพัฒนาเกม cross-platform ได้ ทำให้ง่ายต่อการพัฒนา (พัฒนาเกมครั้งเดียวขายได้หลายเครื่อง) นอกจากนั้นยังมี feature ใหม่ๆมากมาย

สำหรับ platform ที่รองรับในปัจจุบัน ได้แก่ window,mac OSX,android,iOS และรองรับการพัฒนาบน web และ social network (HTML5 & Facebook)

ดีขนาดนี้ไม่ลองไม่ได้แล้วแต่ราคาก็ไม่น้อยหน้าใครดีเดียวครับ
game makerConfusedtudio (เพียวๆ) ราคา $99.00
+ HTML5 module เพิ่มอีก $99.00 (ไม่บังคับซื้อ)
+ Android module เพิ่มอีก $199.00 (ไม่บังคับซื้อ)
+ iOS module เพิ่มอีก $199.00 (ไม่บังคับซื้อ)
รวมราคาทั้งสิ้น $596.00 หรือ ประมาณ 19072 บาท ไม่แพงนะเนี่ย ฮุๆ (ตรงไหน -*-)

feature เด็ดๆ ที่น่าสนใจ
1.สามารถสร้าง iOS และ Android packages (ตัวติดตั้ง) ได้
2.สามารถแปลงเป็น HTML5 web code ใช้บน Facebook หรือเว็บได้ทันที
3.สามารถพัฒนาเกมได้ทั้งบน Windows และ Mac
4.มีระบบควบคุมทรัพยากรในการสร้างเกม (อันนี้แปลมาทั้งดุ้น)
5.พัฒนาเกมได้ง่าย โดยใช้ code หรือ script ที่ง่ายและสามารถดัดแปลงได้เอง
6.รองรับระบบ physics
7.มีโปรแกรมแก้ไข ตกแต่ง รูปภาพในตัว
8.รองรับการพัฒนาเกมในระบบสูง มีระบบ path และ timeline

ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ link นี้ครับ : Game Maker:Studio

2.GameMaker for Windows 8.1
เป็นรุ่นล่าสุดของ Game Maker ที่ทาง YoYo Games ได้พัฒนาขึ้น สำหรับ windows
เท่านั้น ใช้สร้างเกมสำหรับ windows อย่างเดียว

game maker for windows 8.1 (เพียวๆ) ราคา $39.99

*หมายเหตุ:มี GameMaker for Windows lite ให้โหลดไปทดลองใช้งานฟรีด้วยครับลองดูนะครับที่ link นี้เลย : GameMaker for Windows lite

แน่นอนว่ารุ่น lite จะต้องมีการตัด feature หลายอย่างออกไปนะครับ

ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ link นี้ครับ : GameMaker for Windows

2.GameMaker for mac 7.0
เป็นรุ่นล่าสุดของ Game Maker ที่ทาง YoYo Games ได้พัฒนาขึ้น สำหรับ mac
เท่านั้น ใช้สร้างเกมสำหรับ mac อย่างเดียว

game maker for mac (เพียวๆ) ราคา $39.99

*หมายเหตุ:มี GameMaker for Mac lite ให้โหลดไปทดลองใช้งานฟรีด้วยครับลองดูนะครับที่ link นี้เลย : GameMaker for Mac lite

แน่นอนว่ารุ่น lite จะต้องมีการตัด feature หลายอย่างออกไปนะครับ

ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ link นี้ครับ : GameMaker for Mac

นักพัฒนาเกมทุกคนที่ซื้อโปรแกรมรุ่น for windows หรือ for mac
จะมีโอกาสได้นำเกมลง android และ iOS ได้ หากนำผลงานของตนไปปล่อยใน
ใน sandbox ของ YoYo Games ที่ http://sandbox.yoyogames.com/
หากเกมที่นำไปปล่อยได้รับความนิยมมากพอหรือทีมงาน YoYo เป็นว่าน่าจะทำกำไรได้
ก็จะได้รับสิทธิในการนำลง android หรือ iOS โดยไม่ต้องซื้อ รุ่น studio เลยครับ

และนี่ก็เป็นข้อมูลเล็กๆน้อยๆสำหรับรุ่นต่างๆของ Game Maker
ซึ่งผมหวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับทุกท่านไม่น้อย

ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก http://www.yoyogames.com/ ครับ (ข้อความนี้ถือเป็นการให้เครดิต)

สำหรับโอกาสต่อไป จะเป็นเรื่องอะไรอีกนั้น ติดตามกันได้ครับ
ขอบคุณครับ
[-] The following 10 users say Thank You to XthemeCore for this post:
  • arkman, LuZi, Lz-LonewolF, Muge9thD, Mysticphoenix, NothingdogTH, platou18, sharifyasan, slost, นิราจ
น่าสนใจแฮะ ตัว Studio ทำขายได้ด้วย xD

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
[Image: signature.png]
ราคาเวอชั่นสทวาริโอ สมเป็นเวอชั่นสทวาริโอมาก=[]=!!

สุดยอดเลยครับ
อยากซื้อแท้จังคับ
[Image: btpni.jpg]

Forum Jump: