Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครใช้ alias เป็นสอนหน่อยครับ
เห็นว่ามันคือการสร้างclassใหม่ที่ไม่ทับของเดิม แบบทำงานต่อจากเดิม
แต่วิธีเขียน แล้วตั้งชื่อนี่ มีหลักการยังไงครับ?
[-] The following 1 user says Thank You to Alphaforce for this post:
  • Mysticphoenix
มันไม่ใช่การสร้าง class ใหม่ครับมันแค่สร้าง method หรือตัวแปร global ใหม่
โดยปกติแล้วมักใช้เวลาที่ต้องเขียน method นั้นซ้ำๆทับลงไป
ส่วนหลักการเขียนก็ตามนี้ครับAngel
Code:
alias newmethod oldmethod
ลองหาตัวอย่างมาศึกษาดูนะครับทำหน้าเหยาหมิง
[Image: 3e1d83fcd8.png]
[Image: 76561198067540196.png][Image: AddFriend.png]
ถ้าอยากทำอย่างว่า ก็จะมีหน้าตาประมาณนี้

Code:
class A << B
    def update
        super #เป็นส่วนที่นำของเก่ามาใช้
    end
end

Derp
เป็นการโคลน method ขึ้นมา แล้วเขียน method ใหม่ทับ method เดิม แล้วทีนี้เวลาจะเรียกใช้ method เดิม ก็ เรียกจาก method ที่โคลนเอาไว้ มั้งนะ ผมมั่วเอา
[Image: thumbnail?url=http%3A%2F%2Fpleated-jeans...=272&h=150]

Forum Jump: