irpg Community
ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - Printable Version

+- irpg Community (https://irpg.in.th)
+-- Forum: Other Discussion (https://irpg.in.th/forum-16.html)
+--- Forum: Introduction & Farewell (https://irpg.in.th/forum-22.html)
+--- Thread: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ (/thread-1524.html)

Pages: 1 2

ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - P.P.DarkWings - 11-12-2013

ก่อนที่จะมาทำกระทู้นี้ได้คุยกับน้าถึงปัญหาของตัวเองคือ ผมกลายเป็นพวกไม่มีสติอยู่กับตัว มองโลกในวงเเคบๆ ไม่ใส่ใจอะไร เเล้วน้าก็ชอบบ่นว่าผมบ้าคอม วันนี้คุยกันผมเลยตัดสินใจจะหยุดใช้คอมตั้งเเต่พรุ่งนี้ เเละอาจจะกลับมาเล่นอีกครั้งมกราคม(อันนี้ผมตั้งใจเองว่าจะไม่ใช้คอมไปถึงมกราคม)ผมคิดว่าคงมีเวลาไปทำอย่างอื่นบ้าง เพราะรู้สึกตัวเองจะกลายเป็นเด็กติดคอมไปเเล้ว จึงทำให้ผมไม่ได้ทำเกม เเต่ผมก็ยังขีดๆเขียนๆวางเเผนไว้รอผมกลับมาเล่นคอมได้ เเละก็Facebookยังคงเล่นอยู่ เเละกล่องเเชทด้วยทำหน้าเหยาหมิง (ไม่เฝ้าไม่ได้) เเค่มาบอกเเค่นี้เเละครับ
ปล.ถึงท่านสลอล์ตขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้ท่านรอเก๋อ กลับมาเล่นคอมได้ผมอาจจะซื้อTerrariaมาเเล้วก็ได้ คุๆY me gusta mucho
ปล.ของ.ปล.บางทีการกลับมาครั้งหน้าอาจมีProjectใหม่มาให้ดูด้วย(เเต่ยังไม่เสร็จหรอกเชื่อดิ) คุๆ

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - KonRaiNamJai - 11-12-2013

ขอพลังจงสถิตอยู่กับท่าน Y me gusta mucho

ช่วงนี้ผมก็มีปัญหามาชนอย่างจังเลย..
เหมือนมีงูจ้องอยู่รอบตัว ขยับผิดโดนฉกทันที่
ช่วงนี้จะเงียบๆ Poker Face

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - jin - 11-12-2013

ขอให้ความมุ่งมั่นและแรงบันดาลใจยังเหมือนเดิมน่ะครับ
คนเราถ้าตั้งใจไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ครับ

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - winggames - 11-13-2013

ติดคอม กับ ทำเกม มันผิดตรงไหน มันไม่ดี ???
จากที่ จขกท กล่าวมาข้างต้นผมอ่านดูแล้ว ปัญหาดังกล่าวมันเกิดขึ้นในปัจจุบันเยอะมาก เพราะตอนทำวิจัยผมก็วิจัยเรื่องนี้เหมือนกัน

แต่เมื่อแยกแยะปัญหาดูแล้ว ทำเกม ... มันคืออาชีพ ถ้าติดอาชีพทำเกม ถือว่าเป็นเรื่องดีนะครับต้องสนับสนุนเพราะงานนี้กำลังนิยมในปัจจุบันคนเล่นเกมเยอะพอสมควร แล้วนำไปสมัครงานได้ด้วยถ้า profile ดีๆ หรือเอาไปรับ jobs พิเศษหาได้รายได้เสริมต่างๆ

ช่วงแลกๆครอบครัวผมไม่เคยสนับสนุนให้ทำเกมเลย เมื่อก่อนเน็ตก็ไม่มีผมต้องแอบๆเขียนเกม จนมีวันนึงสามารถนำเกมที่ตัวเองทำไปขายให้กับนักศึกษามหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งเมื่อประมาณ 7-8 ปีทีแล้ว ราคาเกมในสมัยนั้นขายไม่ได้เยอะหลอก 4,000 เองเพราะเป็นงานแรกที่เอาไปขายให้เขาด้วย ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ครอบครัวก็เริ่มให้ความสำคัญกับสิ่งที่ผมทำ (บางครั้ง เหอะๆ)

จนถึงปัจจุบันผมก็ยังนั่งเขียนเกมอยู่ทุกวัน แต่ไม่ได้บอกว่าใช้ tools ในเว็บบอล์ดนี้นะครับเป็น coding จริงๆสร้างงานประจำให้รายได้ถึง 25,000 เลยทีเดียว ไม่รวมการรับงานนอกประมาณ 15,000 ต่อเดือนนะ

แต่ก็อย่างว่าครับปัจจุบันผู้ใหญ่ข้อนข้างที่จะเข้าใจเรื่องนี้ยากมาก ถ้าไม่แสดงให้เห็น : )

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - Mysticphoenix - 11-13-2013

ดีๆ พักบ้าง

แต่อย่าไปติดเล่นเกมแทนติดสร้างเกมนะ

จะงอลลๆๆ

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - lookchin - 11-13-2013

เพิ่งสังเกตว่าบอร์ดนี้มีประชากรวัยทำงานเล่นเยอะมาก (ไอ้เราก็นึกว่าน่าจะอยู่ในวัยมัธยมปลายเป็นส่วนใหญ่ - -) เอาใจช่วย จขกท. ครับ ผมก็กำลังประสบปัญหาคล้ายๆกันฮะ คือกำลังสอบเข้าทำงาน เลยต้องหยุดสร้างเกมไปอ่านหนังสือสักพัก (แต่ถ้าสอบเสร็จก็จะกลับมาเขียนเกมต่อแน่นอน)

ปล. ผู้ใหญ่รุ่นเหนือ Gen x ขึ้นไปเนี่ย ชอบมีทัศนคติต่อคอมพิวเตอร์ด้านลบเหมือนๆกันหมดเลยนะครับ นั่งอยู่หน้าคอมต้องหาว่าติดเกมตลอด เฮ้อๆๆๆ (+_+)

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - hackerdew - 11-13-2013

ผมคิดตาม winggames ครับ

ติดคอมเพราะทำเกม กับ บ้าคอม มันต่างกันนะ
อย่างน้อยการทำเกม ช่วยให้เกิดการเรียนรู้ สร้างความคิด เกิดการสร้าง บ้างแหละ
แต่ความหมายบ้าคอมคือ ไม่ทำอะไรที่ก่อให้เกิดการสร้าง ใช้เวลาอยู่กับคอมมากเกินไป จนไม่มีเวลาไปสร้างอะไรนะ

ผมไม่อยากจะคิดขัดเจ้าของกระทู้นะ และผมก็เชื่อว่า winggames ก็คิดเช่นนั้น
แต่คุณหมดไฟในการทำเกม ก็เลยใช้เหตุผลมาอ้างๆ ต่างหากล่ะ
จะว่าไป คนเราหมดใจก็ได้นะ แต่วันหนึ่งจะต้องกลับมาอีกครั้ง

สู้ๆ ครับ ขอให้มีแรงบันดาลใจกลับมาเหมือนเดิม

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - slost - 11-13-2013

ขอให้หยุดแค่เฉพาะช่วงนี้ละกันนะครับ

ส่วนเรื่องเกมเทอราเรียไม่ต้องรีบมากก็ได้ครับ
ตอนนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาเล่นละ งานเข้ามาถาโถมเหลือเกิน

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - Nazuth - 11-13-2013

ถ้าวางแผนเอาไว้ลงมือทำจริงจะสะดวกขึ้นมากนะ

RE: ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ - P.P.DarkWings - 11-13-2013

(11-13-2013, 04:15 PM)hackerdew Wrote: ผมไม่อยากจะคิดขัดเจ้าของกระทู้นะ และผมก็เชื่อว่า winggames ก็คิดเช่นนั้น
แต่คุณหมดไฟในการทำเกม ก็เลยใช้เหตุผลมาอ้างๆ ต่างหากล่ะ
จะว่าไป คนเราหมดใจก็ได้นะ แต่วันหนึ่งจะต้องกลับมาอีกครั้ง
ผมไม่ได้หมดไฟทำเกมหรอกนะครับ ที่จริงก่อนหน้าที่จะตั้งใจหยุดใช้คอมซักพักเนี่ย ผมก็คิดProjectได้2อัน เเละก่อนคุยกับน้าผมก็กำลังนั่งฝึกดอทspriteอยู่ไม่ได้หมดไฟในการทำเกมหรอกครับ เเต่เพราะหลังคุยกับน้า(ที่จริงเกือบทะเลาะกันเลยด้วย)ผมก็ได้รู้ว่าน้าเขาเป็นห่วงผมกลัวผมไม่เข้าสังคม บลาๆ(ขี้เกียจพิมพ์=w=)เเต่ที่จริงเเล้วสังคมในโรงเรียนผมนั้นมันช่าง...เกินคำบรรยายจนผมไม่อยากเข้าไปยุ่งกับเด็กในโรงเรียน เลยกลายเป็นว่าผมก็อยู่คนเดียวมาตลอด น้าก็คิดว่าเป็นเพราะคอม เเต่มันผิดที่ผมที่ไม่ค่อยบริหารเวลาไปทำอย่างอื่นเองมัวเเต่นั่งอยู่หน้าจอคอม ผมเลยอยากให้น้าสบายใจบ้างเลยบอกน้าว่าจะหยุดใช้คอมซักพักครับมิได้หมดไฟทำเกมจริงๆ ถึงผมจะเคยเกือบถอดใจกับการทำเกมเเต่ก็กลับมาลุกโชน(เฟรมไคเซอร์!!)อยู่ดี เหมือนมันตัดไม่ขาด=w=
ทำไมมันยาวจังเเฮะทำหน้าเหยาหมิง