Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอหยุดทำเกมในช่วงนี้ครับ
ก่อนที่จะมาทำกระทู้นี้ได้คุยกับน้าถึงปัญหาของตัวเองคือ ผมกลายเป็นพวกไม่มีสติอยู่กับตัว มองโลกในวงเเคบๆ ไม่ใส่ใจอะไร เเล้วน้าก็ชอบบ่นว่าผมบ้าคอม วันนี้คุยกันผมเลยตัดสินใจจะหยุดใช้คอมตั้งเเต่พรุ่งนี้ เเละอาจจะกลับมาเล่นอีกครั้งมกราคม(อันนี้ผมตั้งใจเองว่าจะไม่ใช้คอมไปถึงมกราคม)ผมคิดว่าคงมีเวลาไปทำอย่างอื่นบ้าง เพราะรู้สึกตัวเองจะกลายเป็นเด็กติดคอมไปเเล้ว จึงทำให้ผมไม่ได้ทำเกม เเต่ผมก็ยังขีดๆเขียนๆวางเเผนไว้รอผมกลับมาเล่นคอมได้ เเละก็Facebookยังคงเล่นอยู่ เเละกล่องเเชทด้วยทำหน้าเหยาหมิง (ไม่เฝ้าไม่ได้) เเค่มาบอกเเค่นี้เเละครับ
ปล.ถึงท่านสลอล์ตขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้ท่านรอเก๋อ กลับมาเล่นคอมได้ผมอาจจะซื้อTerrariaมาเเล้วก็ได้ คุๆY me gusta mucho
ปล.ของ.ปล.บางทีการกลับมาครั้งหน้าอาจมีProjectใหม่มาให้ดูด้วย(เเต่ยังไม่เสร็จหรอกเชื่อดิ) คุๆ
Everyone can have a superpower, it's just that you need the imagination to do it.

[-] The following 4 users say Thank You to P.P.DarkWings for this post:
  • KonRaiNamJai, Mysticphoenix, slost, นิราจ
ขอพลังจงสถิตอยู่กับท่าน Y me gusta mucho

ช่วงนี้ผมก็มีปัญหามาชนอย่างจังเลย..
เหมือนมีงูจ้องอยู่รอบตัว ขยับผิดโดนฉกทันที่
ช่วงนี้จะเงียบๆ Poker Face
สมัครฟรี ครับ รับคูปองลดราคาอาหารญี่ปุ่น
เป็นลิงค์ผู้แนะนำนะครับ
http://member.jgbthai.com/am6hh5n2hp9yjw2
สามารถนำใบเสร็จอาหารมาสะสมแต้มรับของรางวัลได้อีกนะครับ ^_^
พื้นทีเก็บไฟล์ฟรี 15G ครับ
https://copy.com?r=T4k3B6
ขอให้ความมุ่งมั่นและแรงบันดาลใจยังเหมือนเดิมน่ะครับ
คนเราถ้าตั้งใจไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ครับ
https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
ติดคอม กับ ทำเกม มันผิดตรงไหน มันไม่ดี ???
จากที่ จขกท กล่าวมาข้างต้นผมอ่านดูแล้ว ปัญหาดังกล่าวมันเกิดขึ้นในปัจจุบันเยอะมาก เพราะตอนทำวิจัยผมก็วิจัยเรื่องนี้เหมือนกัน

แต่เมื่อแยกแยะปัญหาดูแล้ว ทำเกม ... มันคืออาชีพ ถ้าติดอาชีพทำเกม ถือว่าเป็นเรื่องดีนะครับต้องสนับสนุนเพราะงานนี้กำลังนิยมในปัจจุบันคนเล่นเกมเยอะพอสมควร แล้วนำไปสมัครงานได้ด้วยถ้า profile ดีๆ หรือเอาไปรับ jobs พิเศษหาได้รายได้เสริมต่างๆ

ช่วงแลกๆครอบครัวผมไม่เคยสนับสนุนให้ทำเกมเลย เมื่อก่อนเน็ตก็ไม่มีผมต้องแอบๆเขียนเกม จนมีวันนึงสามารถนำเกมที่ตัวเองทำไปขายให้กับนักศึกษามหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งเมื่อประมาณ 7-8 ปีทีแล้ว ราคาเกมในสมัยนั้นขายไม่ได้เยอะหลอก 4,000 เองเพราะเป็นงานแรกที่เอาไปขายให้เขาด้วย ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา ครอบครัวก็เริ่มให้ความสำคัญกับสิ่งที่ผมทำ (บางครั้ง เหอะๆ)

จนถึงปัจจุบันผมก็ยังนั่งเขียนเกมอยู่ทุกวัน แต่ไม่ได้บอกว่าใช้ tools ในเว็บบอล์ดนี้นะครับเป็น coding จริงๆสร้างงานประจำให้รายได้ถึง 25,000 เลยทีเดียว ไม่รวมการรับงานนอกประมาณ 15,000 ต่อเดือนนะ

แต่ก็อย่างว่าครับปัจจุบันผู้ใหญ่ข้อนข้างที่จะเข้าใจเรื่องนี้ยากมาก ถ้าไม่แสดงให้เห็น : )
[-] The following 2 users say Thank You to winggames for this post:
  • hackerdew, slost
ดีๆ พักบ้าง

แต่อย่าไปติดเล่นเกมแทนติดสร้างเกมนะ

จะงอลลๆๆ
[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
[-] The following 1 user says Thank You to Mysticphoenix for this post:
  • Atomix
เพิ่งสังเกตว่าบอร์ดนี้มีประชากรวัยทำงานเล่นเยอะมาก (คุณเราก็นึกว่าน่าจะอยู่ในวัยมัธยมปลายเป็นส่วนใหญ่ - -) เอาใจช่วย จขกท. ครับ ผมก็กำลังประสบปัญหาคล้ายๆกันฮะ คือกำลังสอบเข้าทำงาน เลยต้องหยุดสร้างเกมไปอ่านหนังสือสักพัก (แต่ถ้าสอบเสร็จก็จะกลับมาเขียนเกมต่อแน่นอน)

ปล. ผู้ใหญ่รุ่นเหนือ Gen x ขึ้นไปเนี่ย ชอบมีทัศนคติต่อคอมพิวเตอร์ด้านลบเหมือนๆกันหมดเลยนะครับ นั่งอยู่หน้าคอมต้องหาว่าติดเกมตลอด เฮ้อๆๆๆ (+_+)
ผมคิดตาม winggames ครับ

ติดคอมเพราะทำเกม กับ บ้าคอม มันต่างกันนะ
อย่างน้อยการทำเกม ช่วยให้เกิดการเรียนรู้ สร้างความคิด เกิดการสร้าง บ้างแหละ
แต่ความหมายบ้าคอมคือ ไม่ทำอะไรที่ก่อให้เกิดการสร้าง ใช้เวลาอยู่กับคอมมากเกินไป จนไม่มีเวลาไปสร้างอะไรนะ

ผมไม่อยากจะคิดขัดเจ้าของกระทู้นะ และผมก็เชื่อว่า winggames ก็คิดเช่นนั้น
แต่คุณหมดไฟในการทำเกม ก็เลยใช้เหตุผลมาอ้างๆ ต่างหากล่ะ
จะว่าไป คนเราหมดใจก็ได้นะ แต่วันหนึ่งจะต้องกลับมาอีกครั้ง

สู้ๆ ครับ ขอให้มีแรงบันดาลใจกลับมาเหมือนเดิม
[On Going]
PROJECT : DownMorana 3 : Revenge [Status : 50%]
PROJECT : SEVEN ROOM (Horror) [Status : 30%]

[Complete]
มินิเกมคริสต์มาส : SickSanta : วันนี้พี่ขอเป็นซานต้านะ
ขอให้หยุดแค่เฉพาะช่วงนี้ละกันนะครับ

ส่วนเรื่องเกมเทอราเรียไม่ต้องรีบมากก็ได้ครับ
ตอนนี้ผมไม่ค่อยมีเวลาเล่นละ งานเข้ามาถาโถมเหลือเกิน

"กาก"
[Image: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [Image: AddFriend.png]
[Image: 76561198091389336.png]

ถ้าวางแผนเอาไว้ลงมือทำจริงจะสะดวกขึ้นมากนะ
[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

(11-13-2013, 04:15 PM)hackerdew Wrote: ผมไม่อยากจะคิดขัดเจ้าของกระทู้นะ และผมก็เชื่อว่า winggames ก็คิดเช่นนั้น
แต่คุณหมดไฟในการทำเกม ก็เลยใช้เหตุผลมาอ้างๆ ต่างหากล่ะ
จะว่าไป คนเราหมดใจก็ได้นะ แต่วันหนึ่งจะต้องกลับมาอีกครั้ง
ผมไม่ได้หมดไฟทำเกมหรอกนะครับ ที่จริงก่อนหน้าที่จะตั้งใจหยุดใช้คอมซักพักเนี่ย ผมก็คิดProjectได้2อัน เเละก่อนคุยกับน้าผมก็กำลังนั่งฝึกดอทspriteอยู่ไม่ได้หมดไฟในการทำเกมหรอกครับ เเต่เพราะหลังคุยกับน้า(ที่จริงเกือบทะเลาะกันเลยด้วย)ผมก็ได้รู้ว่าน้าเขาเป็นห่วงผมกลัวผมไม่เข้าสังคม บลาๆ(ขี้เกียจพิมพ์=w=)เเต่ที่จริงเเล้วสังคมในโรงเรียนผมนั้นมันช่าง...เกินคำบรรยายจนผมไม่อยากเข้าไปยุ่งกับเด็กในโรงเรียน เลยกลายเป็นว่าผมก็อยู่คนเดียวมาตลอด น้าก็คิดว่าเป็นเพราะคอม เเต่มันผิดที่ผมที่ไม่ค่อยบริหารเวลาไปทำอย่างอื่นเองมัวเเต่นั่งอยู่หน้าจอคอม ผมเลยอยากให้น้าสบายใจบ้างเลยบอกน้าว่าจะหยุดใช้คอมซักพักครับมิได้หมดไฟทำเกมจริงๆ ถึงผมจะเคยเกือบถอดใจกับการทำเกมเเต่ก็กลับมาลุกโชน(เฟรมไคเซอร์!!)อยู่ดี เหมือนมันตัดไม่ขาด=w=
ทำไมมันยาวจังเเฮะทำหน้าเหยาหมิง
Everyone can have a superpower, it's just that you need the imagination to do it.

Forum Jump: