splendith   10-25-2016, 10:35 AM
.
ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
เนื่องจากผมชอบฟอนต์ที่ใช้อยู่นี้เป็นพิเศษ เลยได้ลองเขียนโค้ดให้รองรับฟอนต์แบบวรรณยุกต์ลอยดู และพยายามแก้เคสที่ผมกล่าวไปทั้งหมด

ส่วนใหญ่ทุกเคสจะแก้ด้วยการ replace แต่มีปัญหาที่ผมเจอเคสนึงคือ ฟ้อนต์ที่ใช้อยู่ ตัวสระ/วรรณยุกต์ชนิดเลื่อนซ้ายหลบพยัญชนะยาว (เช่น ป ฟ) ดันเก็บด้วยรหัส UTF-16 ซึ่งการเก็บสตริงใน Javascript มาตรฐานปัจจุบัน (ECMA 5) ยังรองรับเพียง UTF-8 ผลก็คือไม่สามารถ replace font ได้ ต้องเลื่อนตำแหน่งตัวอักษรสถานเดียว ฮ่าาา

[Image: Capture.jpg]

ซึ่งตอนนี้คิดว่าแก้ปัญหาทุกเคสที่กล่าวไว้แล้ว เพียงแต่โค้ดก็น่าจะไม่ support ทุกฟอนต์ ซึ่งการจะทำให้รองรับทุกฟอนต์คงต้องเหมือนที่ท่านบอกคือคงต้องปรับโค้ดเป็นเลื่อนตำแหน่งให้ได้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ *0*

ยังไงก็ขอบคุณอีกครั้งสำหรับการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นนะคร้าบ
.