Kuma   06-23-2013, 05:50 PM
ผมใช้ใช้ Intuos 4 อยู่เน่อ แต่ของผมนี่ไซส์ S เอง จำได้ว่าตอนที่ซื้อมานี่มันลดราคาเหลือ 12700+ รึไงนี่ล่ะ(ที่เซียร์ รังสิต)

[Image: 079045ec7d.jpg]
ตอนนั้นจำได้ว่าได้ตังค์ค่างานมาสดๆจากสำนักพิมพ์มา 25000 เลยซิวมาไว้ในครอบครองซะ เพราะดูจากออฟชั่นแล้วตอนนั้นดีที่สุด
(เพราะมันรุ่นใหม่สุดในตอนนั้น ตอนนี้มีรุ่น5แบบไร้สายแล้ว) ที่จำได้แม่นเพราะว่า เดือนนั้นกระเป๋าตังค์ผมติดคริ ต้องซดมาม่าหลายวันอยู่เหมือนกัน
แต่ผมถือว่าคุ้มค่ามากกับเครื่องมือหากินตัวนี้ เพราะมันทำเงินให้ผมเกินราคาของมันหลายสิบเท่าเลยทีเดียว
ปัจจุบันยังใช้อยู่และยังไม่มีปัญหางอแงแต่อย่างใด ด้วยออฟชั่นเพิ่มน้ำหนักแรงกดถึง2048มากกว่าของทั่วไปอยู่1เท่า ถ้าใครเคยจับรุ่นนี้
แล้วจะรู้สึกได้ถึงความแตกต่างถ้าไปจับรุ่นที่แรงกดน้อยกว่า และก็ออฟชั่นซัพพอร์ตกับโปรแกรมเพ้นท์รูปอีกหลายๆโปรแกรม SAI,PSมMANGASTUDIO,ILLUSTSTUDIO,PAINTER และอีกเยอะแยะ
ถ้าใครมีทุนพอและต้องการความคุ้มค่าผมแนะนำรุ่นนี้ตัวใหม่แบบไร้สายไปเลย(รุ่น5) เพราะราคาไม่ห่างกันเท่าไหร่ (เผลอๆจะถูกกว่า4อีก)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ไม่ได้หมายความว่าได้มาแล้วจะเขียนรูปได้เก่งขึ้นแต่อย่างใด (ฝีมือไม่มีขายอยากได้ต้องฝึกเอาเอาน่อ ^^)
เพื่อนผมใช้แค่แบมบูสีดำ เขียนงานสวยกว่าผมอีกนะ ^^"

ปล.ไดรเวอร์ของรุ่นนี้พยายามติดตั้งจากแผ่นที่แถมมาให้นะครับ (เสถียรมากไม่เคยมีปัญหา)
ไดรเวอร์ตัวใหม่ในเว็บผมเคยโหลดมาใช้แล้ว มันงอแงตลอด