Pages (3): 1 2 3   
hackerdew   03-22-2013, 01:58 PM
[Image: title2.png]

สำหรับใครที่ยังไม่รู้ว่า ดาวมรณะคืออะไร ผมจะอธิบายย่อๆ นะครับ
ดาวมรณะ หรือที่เรียกว่า Deathstar เป็นสถานีรบอวกาศขนาดยักษ์ในนิยาย เอ้ยไม่ใช่แร่ะ
แมวน้ำซิ้ง

ดาวมรณะ เป็นเกมส์โปรเจกต์หลักของผมนั่นเองนะครับ ได้รับแรงบันดาลใจจาก ภาพยนตร์เรื่องสตาร์วอร์
รวมจนถึงตัวละครจากเกมส์ฟงอวิ๋น (ซึ่งเป็นเกมส์ยอดฮิตที่ผมเล่นในขณะนั้น)

เมื่อประมาณ 6-7 กว่าปีที่แล้ว ผมกับน้องผมได้เขียนเป็นแฟนฟิคเกี่ยวกับเรื่องราวเหล่านี้ขึ้น ตั้งแต่ภาคแรกจนถึงภาค 3 และผมเองที่เป็นคนนำมาทำเป็นเกมส์ให้เพื่อน thaiware ในขณะนั้นได้เล่น

เรื่องย่อคือ
ภาค 1 หวายคงซึ่งเป็นตัวเอกของเกมส์นี้ ถูกทางการส่งไปยังดาวมรณะเพื่อสำรวจดาวแห่งนั้น ซึ่งได้รับกล่าวขาญว่าเป็นสถานีรบยานอวกาศ แต่สุดท้ายแล้วเขาก็ผจญภัยหลายๆ อย่างจนกลับมายังโลกมนุษย์ได้สำเร็จ ในภาคนี้ผมไม่ได้ทำเป็นเกมส์ เนื่องจากตอนนั้นผมหาการ์ตูนภาคนี้ไม่เจอ ผมรู้แค่เรื่องราวโดยย่อ จึงไม่ได้ทำเป็นเกมส์ ก็เลยไปทำภาค 2 แทน

ภาค 2 หวายคงซึ่งเป็นตัวเอกของเกมส์นี้ (เช่นเคย) ถูกแจ๊กพอร์ตรางวัลการท่องเที่ยวไปอวกาศอีกครั้ง เขาก็เดินทางไปในอวกาศ แต่เผอิญว่าหวายคงทำเครื่องขัดข้อง จึงลงไปจอดบนดาวดวงหนึ่ง
ที่แห่งนี้เต็มไปด้วยเหล่าร้าย มอนสเตอร์มากมาย หวายคงจึงต้องเอาตัวรอดไปเรื่อยๆ จนจบเกมส์และสามารถ
เดินทางกลับมายังโลกได้ปกติ
ซึ่งภาคนี้แล้ว ผมทำเกมส์ออกมาตั้งแต่ในปี 2546 เป็นเวอร์ชั่น RM2K ซึ่งอยู่ในเซิร์ฟไทยแวร์ (เก่า)

ภาค 3 3 ปีถัดมาหลังจากผมทำเกมส์ ผมจึงเขียนคอมมิกใหม่อีกครั้ง เป็นภาค 3 และนำเอามาทำเป็นเกมส์อีกครั้ง แต่เป็นเวอร์ชั่น RMXP เนื้อเรื่องหลักๆ ประมาณว่า......ครั้งนี้หวายคงไม่ได้เดินทางไปดาวมรณะอีกแล้ว แต่ทุกอย่างจะมันจะเปลี่ยนไป เนื้อเรื่องภาคนี้ไม่ได้เน้นที่การต่อสู้เหมือนภาคที่ผ่านมา แต่จะมีดราม่าเข้ามาเกี่ยวข้องมากขึ้น รวมกระทั่งมินิเกมส์ที่มีมากขึ้น

ก่อนหน้านี้เคยทำภาค 3 แต่ก็ประสบความล้มเหลวถึง 2 ครั้ง เนื่องจาก แต่ในครั้งนี้ผมตั้งใจว่าจะทำอีกครั้ง...โดยประสบการณ์การเขียนโค้ด และอีเว้นต์มากกว่าเดิม รวมการสร้างมินิเกมส์ในสไตล์ของตนเอง...

ความคืบหน้า
เนื้อเรื่อง : 100%
[Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png]
การทำเกมส์ : 60%
[Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png]
กราฟฟิค : 30%
[Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png]
ระบบต่างๆ : 20%
[Image: icon-star.png][Image: icon-star.png]
เนื้อเรื่อง : 30%
[Image: icon-star.png][Image: icon-star.png][Image: icon-star.png]

ส่วนความคืบหน้าอื่น หรือภาพภายในระบบ เดี๋ยวจะค่อยทยอยลงอีกทีนะครับ....
This post was last modified: 11-13-2013, 06:18 AM by hackerdew.

[On Going]
PROJECT : DownMorana 3 : Revenge [Status : 50%]
PROJECT : SEVEN ROOM (Horror) [Status : 30%]

[Complete]
มินิเกมคริสต์มาส : SickSanta : วันนี้พี่ขอเป็นซานต้านะ
arkman   03-22-2013, 02:09 PM
รอดูภาพประกอบครับ ทำ3dไปเลย อิๆ

Show ContentSpoiler:
[Image: Signature-Ralph.png]
Mysticphoenix   03-22-2013, 02:20 PM
downmorana อ่านยากจัง เขียนว่า death star ไปเลยไม่ได้เหรอ ทำหน้าเหยาหมิง
This post was last modified: 03-22-2013, 02:21 PM by Mysticphoenix.

[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
hackerdew   03-22-2013, 03:08 PM
@Arkman แค่ทำภาพ 3D (บางภาพ) ก็พอแล้ว แต่คงไม่ถึงกับทำเกมส์ 3D นะครับ T-T
@นกย่าง เออ..กลัวว่ามันจะไปซ้ำกับ ชื่อ deathstar ของสตาร์วอร์นะ แล้วอีกอย่าง ผมก็ คอมมิกผมใช้ชื่อภาษาไทยแล้ว
เกมส์ภาคที่แล้ว ผมก็ใช้ภาษาไทย ดังนั้น ภาคนี้ ก็เลยใช้ทับศัพท์มาตรงตัวเลย เหอะ..

[On Going]
PROJECT : DownMorana 3 : Revenge [Status : 50%]
PROJECT : SEVEN ROOM (Horror) [Status : 30%]

[Complete]
มินิเกมคริสต์มาส : SickSanta : วันนี้พี่ขอเป็นซานต้านะ
Shinryu   03-22-2013, 09:27 PM
ดาว มะระ นะ กลับมาแล้ว

[Image: 7f7cb68ce0.png][Image: rlogo.png]
Show ContentSpoiler:
NingSama   03-23-2013, 05:08 PM
ทำด้วย Unity ใช่ป้ะ!!!
hackerdew   03-23-2013, 07:57 PM
Unity คืออัลไลยยยยยย

แมวร้องแมวร้องแมวร้อง
This post was last modified: 03-23-2013, 08:01 PM by hackerdew.

[On Going]

[Complete]
NingSama   03-27-2013, 08:48 AM
อ๋อ...มันคือโปรแกรมทำเกม 3 มิติอ่ะค่ะ
hackerdew   03-27-2013, 11:39 AM
แง๊ๆๆๆๆๆๆๆ ไม่เคยใช้แหะ

[On Going]

[Complete]
hackerdew   03-30-2013, 03:01 PM
อันนี้เป็นฉากไตเติ้ลของเกมส์นะครับ
[Image: Newgame.jpg]

ซึ่งคาดว่าจะต้องปรับเปลี่ยนตรงฟ้อนตรงชื่อเกมส์หน่อยนะครับ
เพราะดูแล้วมันยังไม่อลังการงานสร้างพอ

ปล. ถ้าถามว่าทำไม ต้องใช้ฉากนี้
เพราะฉากนี้คือพื้นที่ของโลกครับ...
This post was last modified: 03-30-2013, 03:01 PM by hackerdew.

[On Going]

[Complete]
Pages (3): 1 2 3