Pages (2): 1 2   
Ozzy   06-18-2012, 02:50 AM
หลังจากเล่นเกมจบไปสักพักใหญ่ๆ ผมได้มีโอกาสควานหาความลับและบอสลับหลังจบเกม
โดยที่เจอแน่ๆก็มี 2 ตัวที่อยู่ในเควส 9 ดาว

หลังไปตบตีกับเหล่าบอสสุดเกรียน และโดนมันกระทืบเละกลับมานับครั้งไม่ถ้วน
ในที่สุดผมก็เริ่มจับจุดได้ และเมื่อรู้ทริคแล้ว การปราบบอสลับที่ยากแสนยาก
มันก็ไม่เกินความสามารถครับ

เอาล่ะ วันนี้ขอแนะนำ 1 ในบอสลับ Gracian!! มังกรสุดโหดที่อยู่ในชั้นใต้ดินที่ลึกที่สุด
ของหอคอยสวรรค์(แปลว่าอย่างงั้น)
[Image: fa1.jpg]

โดยเจ้านี่มีรูปแบบการโจมตีที่เอื่อยเฉื่อย และหลบง่ายมาก แต่ไคล์แมกซ์ของมันไม่ได้อยู่ที่ท่า
พวกนั้น แต่มันอยู่ที่ลำแสงนี้ครับ ผมขอตั้งชื่อมันว่าลำแสง 9999 แล้วกัน!!
[Image: fa2-2.jpg]
แอร๊ฟฟฟ 9999 ตายเห๊อะ

ใช่ครับ ลำแสงบ้านี่ถ้าพลาดโดนเข้าไป ยังไงก็ 9999 ครับ ไม่ว่าคุณจะอัด Defense
มาเต็มเหนี่ยวยังไง โดนเข้าไปก็ตัวเลขนี้อยู่ดี แล้วจะทำยังไงดีล่ะ? ดูผิวเผินแล้วมันคงเป็น
บอสที่โกง และไร้หนทางเอาชนะใช่หรือไม่? แต่ผิดครับ หลังจากสู้กับมันมาหลายต่อหลายครั้ง
ทำให้ผมแบ่งวิธีรับมือท่านี้ได้ 3 วิธี

1. ใช้ Barrier ของ กราเทีย ลด Damage
[Image: fa6.jpg]
ท่า Barrier ของ กราเทีย ถือว่าสุโก๊ยมาก เพราะสามารถลด Damage ทุกประเภทลง
ได้ครึ่งนึง แม้แต่ลำแสง 9999 นี่ก็ไม่มีเว้นครับ นี่ไง โดนแค่ 4999 ไม่ตาย+มีโอกาส
เติมเลือดแล้ว แต่วิธีนี้เป็นวิธีแรกเท่านั้น มันยังมีวิธีที่ดีกว่า......

2. เอา สเวนมารับเคาระห์แทน
อ่ะๆ ฟังดูเหมือนจะว่าผมลำเอียง เก็บสาวๆไว้ แล้วเอาตัวผู้มารับแทน จะเป็นจะตายก็
ช่างมันใช่รึเปล่า แต่ความจริงที่ผมเลือกเพราะ สเวนมีท่าที่ชื่อว่า Endure ครับ
เป็นสกิลติดตัวที่ไม่ว่าจะโดนอัดหนักแค่ไหนก็จะเหลือเลือดไว้ 1 เสมอ
เพราะงั้นเอามันมารับ Damage เข้าไปเถอะครับ ยังไงเขาก็ไม่ตายแน่นอน
แต่หลังรับ Damage แล้ว อย่าลืมเติมเลือดให้เขาสัก 100 นึงก็พอครับ เพราะไม่ว่าจะ
เหลือเท่าไหร่ โดนไปก็ไม่ตายอยู่แล้ว ยกเว้นลืมเติมเลือดโดนอัดซ้ำตอนเหลือ 1
นี่ถึงตายจริงครับ

3. ท่าหกล้มของไรช่า + กลิ้งหลบของไอรี่ย์
ใครจะเชื่อ ว่าท่าหกล้มสุดโมเอะ ซึ่งดูแล้วไม่น่ามีประโยชน์ของไรช่ากลับใช้ได้ผล
อย่างน่าทึ่ง ระหว่างที่ไรช่าล้ม หรือ ไอรี่ย์กำลังกลิ้ง จะโดนโจมตีทุกอย่าง Miss ครับ
[Image: fa3.jpg]
เห็นมันชาร์จแบบนี้เตรียมกลิ้งได้เลย
[Image: fa7.jpg]
แฟ้บบบบ หลบได้อย่างงดงาม

แต่วิธีที่ผมแนะนำและเสี่ยงน้อยที่สุดคือวิธีที่ 2 ครับ ซึ่งวิธีเอา สเวนมารับนี่
เป็นวิธีที่ปลอดภัยสูงมาก มีเวลาให้เติมเลือดทันแน่นอน พอมีโล่มนุษย์แล้ว
จากนั้นก็ให้สาวๆของเราละเลง Damage ใส่เจ้า Gracian ให้เต็มที่ได้แบบ
สบายใจไทยแลนด์

[Image: fa5.jpg]
นี่แน่ะๆ ตายซะ ชั้นก็ยิง 9999 ได้นะยะ

[Image: fa8.jpg]
หึหึหึ เป็นไงล่ะ สยบแทบเท้าชั้นซะเจ้ามังกรในตำนานเอ๋ย โฮะๆๆๆๆ
Attached Files
This post was last modified: 06-18-2012, 02:53 AM by Ozzy.
LuZi   06-18-2012, 03:42 AM
รู้แค่แนวทางของบักสเวนแฮะ แต่ไม่คิดว่าจะมีวิธีที่สามด้วย /โฮกกกกกก

* LuZi รออ่านตอนตบบอสตัวอื่นต่อ

Mysticphoenix   06-18-2012, 09:31 AM
เวลาผมเล่นผมซีเรียสเรื่องปลูกผักมาก

Sven = คนนี้ผมอัดแตงกว่าเพิ่ม MP เพราะว่ามีหลายทีที่ต้องใช้ตัวละครนี้ดวลกับบอสเดี่ยวๆตามเนื้อเรื่อง แล้ว MP ชอบหมด ขี้เกียจอัดยา
Raisha = ตัวนี้ผมให้เป็นเมจสาย VIT อัด HP กับ Int ให้ แต่จะไม่อัดVitให้หรอกเพราะไม่รุ้จะโดนโจมตีจากเวทย์หรือกายภาพ เอาเป็นว่าเลือดเยอะแทนแล้วกันนะ
Airie = ผมอัดแต่มะเขือยาวให้ เพิ่ม Spirit เพราะตอนแรกเริ่มมา Spirit ก็สูงอยู่แล้ว กลายเป็น Anti Mage ไปเลย
Gratia = ผมแม่มไม่ได้ให้อะไรเลยกับตัวละครนี้ ทำหน้าเหยาหมิง ให้ของเหลือตลอด เพราะรำคาญท่าชาร์จยิง ไม่ทันใจ ยิงพลาดหงุดหงิด แต่ช่วงหลังๆมานี่เริ่มรวยก็เริ่มดูแลมากขึ้นละ เลยอัด Str เพราะว่ายิงไกลอยู่แล้ว ถ้ายิงแรงอีกก็เมพ ไม่ต้องมาคอยชาร์จยิง
This post was last modified: 06-18-2012, 09:35 AM by Mysticphoenix.

[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
Rhen   06-18-2012, 05:13 PM
โอ้ว แปปเดียว สมกับแฟนพันธุ์แท้กิ๊บต๋า
Mysticphoenix   06-18-2012, 05:20 PM
ไอเทมที่ควรสะสมไว้เยอะๆ

Herb
Blue Herb
ดอกไม้ต่างๆ
Stone
Dog Fang
Gel
Big Gel (ไม่ต้องเยอะเวอร์ เอาสัก 3-4 อัน)
Nipper
Blue Wing
Rose
Coyote Fang
Horn
Agger Whisker
Bat Tooth
Bomb Fragment
Violet Seed
This post was last modified: 06-18-2012, 08:21 PM by Mysticphoenix.

[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
Griever   06-19-2012, 07:15 PM
๛โอสสส เมพขริง
Ozzy   06-22-2012, 10:57 PM
เผยบอสลับอีก 1 ตัวใน Fabella Academia

สำหรับตัวนี้ต้องขอบอกว่าเจอโดยบังเอิญจริงๆครับ ถ้าไม่เดินเที่ยวเล่นนี่คิดว่า
คงไม่มีทางรู้แน่นอน ว่ามันจะมีบอสซ่อนอยู่ด้วย

ขั้นแรกให้ไปที่ประภาคาร 100 ชั้น ที่ดูเผินๆที่นี่มีแต่มอนสเตอร์ที่เราสู้ได้ตั้งแต่วันแรกๆ
ซึ่งแน่นอนว่า ในตอนนี้มันก็แค่แหล่งรวมมอนสเตร์ระดับอ่อนๆที่คงไม่มีใครคิดจะมา
ฟาร์มกับพวกมันเป็นแน่แท้

[Image: fa9.jpg]
ลุยโลด ยังประภาคาร 100 ชั้น

จากนั้นลองขึ้นลิฟท์ไปที่ชั้น 100 แล้วเดินกลับ จะพบส่า มี Choice แปลกๆ
ที่เขียนว่า XXXXXXXX

[Image: fa10.jpg]

เมื่อเข้าไปแล้วเราจะได้เจอกับบอสลับที่โหด คะ โรดดดดดด
[Image: fa13.jpg]

[Image: fa12.jpg]
อ๊ากกกก แอร๊ฟ!! ฟันทีละ 3800!! O_o

จากการตบตีกับมันมา พบว่าเจ้านี่ โหดสุดๆ ฟันแรงอย่างเดียวไม่พอ มันยังไวมาก
และตื๊อเก่งอีกด้วย อย่าว่าแต่จะหาจังหวะโจมตีเลย แค่จะหลบให้พ้นก็เต็มกลืนแล้ว
สมกับเป็นบอสลับที่ซ่อนอยู่จริงๆ..........

[Image: fa14.jpg]
ดับอนาถ.........

คอยดูเถอะ สักวันชั้นจะกลับมาแก้แค้น.........
Pegasus   07-05-2012, 12:34 AM
บอสตัวหลังผมเอาชนะมันได้นะ ใช้ท่าชาจยิง9999 ของกราเทียอ่ะคับ อยู่ห่างๆแล้วคอยชาจยิงไปเรื่อยๆ
ระวังแค่ท่าหลุมดำ กับท่าลูกแดงๆดูดมานาก็พอครับ ยิงไปเรื่อยๆเดี๋ยวมันตายเอง
Toney2j5   07-24-2012, 07:20 PM
(06-22-2012, 10:57 PM)Ozzy Wrote: เผยบอสลับอีก 1 ตัวใน Fabella Academia

สำหรับตัวนี้ต้องขอบอกว่าเจอโดยบังเอิญจริงๆครับ ถ้าไม่เดินเที่ยวเล่นนี่คิดว่า
คงไม่มีทางรู้แน่นอน ว่ามันจะมีบอสซ่อนอยู่ด้วย

ขั้นแรกให้ไปที่ประภาคาร 100 ชั้น ที่ดูเผินๆที่นี่มีแต่มอนสเตอร์ที่เราสู้ได้ตั้งแต่วันแรกๆ
ซึ่งแน่นอนว่า ในตอนนี้มันก็แค่แหล่งรวมมอนสเตร์ระดับอ่อนๆที่คงไม่มีใครคิดจะมา
ฟาร์มกับพวกมันเป็นแน่แท้

[Image: fa9.jpg]
ลุยโลด ยังประภาคาร 100 ชั้น

จากนั้นลองขึ้นลิฟท์ไปที่ชั้น 100 แล้วเดินกลับ จะพบส่า มี Choice แปลกๆ
ที่เขียนว่า XXXXXXXX

[Image: fa10.jpg]

เมื่อเข้าไปแล้วเราจะได้เจอกับบอสลับที่โหด คะ โรดดดดดด
[Image: fa13.jpg]

[Image: fa12.jpg]
อ๊ากกกก แอร๊ฟ!! ฟันทีละ 3800!! O_o

จากการตบตีกับมันมา พบว่าเจ้านี่ โหดสุดๆ ฟันแรงอย่างเดียวไม่พอ มันยังไวมาก
และตื๊อเก่งอีกด้วย อย่าว่าแต่จะหาจังหวะโจมตีเลย แค่จะหลบให้พ้นก็เต็มกลืนแล้ว
สมกับเป็นบอสลับที่ซ่อนอยู่จริงๆ..........

[Image: fa14.jpg]
ดับอนาถ.........

คอยดูเถอะ สักวันชั้นจะกลับมาแก้แค้น.........

พีครับตอนผมจบเกมแล้วผมเข้าไปหามันดู
แต่ไม่เจอไอ้Choice ที่ว่านี้มันต้องมีเงือนไขอย่างอืนหรือเปล่า
Ozzy   07-24-2012, 07:22 PM
^
^
รู้สึกว่าต้องผ่านเควส 9 ดาวที่ชื่อ Hell's Gate ก่อนครับ บอสตัวนี้ถึงโผล่
Pages (2): 1 2