Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Human Digicrafts Academy [Patr 2]
ฮาโหลวววว
ไปสำรวจมาแล้วครับกับ Human Digicrafts Academy

ใครงง สงสัยย้อนกลับไปอ่าน ส่วนแรกที่นี้นะครับ
http://irpg.in.th/thread-1461.html

กำหนดการที่นัดใว้วันนี้คือ เวลา 14.00 น.
มีผู้ที่สนใจไปร่วมฟังอีก 2 ท่านแต่ติดธุระไปหนึ่ง เลยมาได้แค่คนเดียว
คือคุณ bassza123

ผมไปถึงก่อน ประมาณ 1ชั่วโมงก็เดินเล่นสำรวจดูรอบๆแล้วนั่งพักเพื่อรอให้มาครบ
เมื่อรอจนถึง 13.45น. คิดว่าได้เวลาแล้วก็ได้โทรแจ้งทาง HDA ว่าผมที่นัดใว้มาถึงแล้ว

และก็ได้เข้าไปนั่งคุย สักแป๊บท่าน bassza123 ก็มาถึงและได้ร่วมพูดคุยกัน

เนื่องจากได้สอบถามแล้วว่า ขอถ่ายรูปสถานที่ได้หรือป่าว เค้าบอกมาว่ายังไม่ได้นะครับเพราะยังไม่เปิด

ก่อนเริ่มต้น คนต้อนรับได้นำเอกสารมาวางใว้ให้ผม 2ชุด และวางน้ำใว้ 2แก้ว(แต่ไม่บอกว่ากินได้ - -เลยไม่ได้แตะสักนิด)
เอกสารจะคล้ายๆกับ โบวชัวร แต่มีการปรับปรุงเพิ่มเติม และรูปทีใช้ประกอปก็คุ้นตาดี(จากเกมการด์ Acana) จุดสำคัญของเอกสารชุดนี้อยู่ที่ 4 แผ่นสุดท้าย..
นั้นคือสิ่งที่หลายๆคนอยากทราบ แต่จะขอบอกพร้อมการเล่าเรื่องถามตอบนะครับ

[Image: HDA-03_zpsb097c636.jpg][Image: HDA-04_zps406fa3dc.jpg]

[Image: HDA-05_zps719a8eb9.jpg]

[Image: HDA-06_zps38a7ddc0.jpg]

ก่อนอื่นเลย..เมื่อถามว่า ที่นี้กำหนด อายุผู้เข้าเรียนใว้ยังไง
ได้รับคำตอบว่า ไม่กำหนด จะเรียนอยู่หรือทำงานแล้วก็ได้

รูปแบบการสอนหรือชั่วโมงเรียนนั้น คิดหรือนับแบบไหน
ที่นี้จะสอนทุกวันแต่ ผู้เข้าเรียนนั้น ต้องเลือกเวลาเรียน อาทิตย์ละ 2ครั้ง แต่ละครั้งจะใช้เวลาเรียน 3.30 ชั่วโมง

มาถึงเรื่อง อัตตราค่าเรียน เนื่องจากการเรียนของที่นี้นั้น นอกจากแบ่งออกเป็นประเภทต่างๆแล้ว
ยังมีแยกเป็นระดับการเรียนรู้อีก 3-4 ระดับ เพื่อให้ผู้ที่สนใจสามารถเริ่มเรียนได้ตามลำดับความสามารถ ของตัวเอง สำหรับระดับแรกนั้นคือสำหรับผู้ที่ไม่เคยเรียนรู้ด้านนี้มาก่อนเลย

จากข้อมูลที่ได้มานั้น ยังมีแค่ ส่วนของการวาด CG และด้านอนิเมชั่น ในส่วนที่เกี่ยวกับเกมนั้นตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลเพราะฉะนั้นข้อมูลต่อไปนี้ให้ประมาณเอานะครับ

CG & Animetion Course (Basic)
เรียนอาทิตย์ละ 2ครั้ง 3.30 ชั่วโมงต่อครั้ง ทั้งหมดเรียน 24ครั้งเป็น 84 ชั่วโมง
ค่าเรียน 58,000 บาท จะตกประมาณชั่วโมงละ 690 บาทได้ครับ

CG & Animetion Course (Intermediate)
เรียนอาทิตย์ละ 2ครั้ง 3.30 ชั่วโมงต่อครั้ง ทั้งหมดเรียน 48ครั้งเป็น 168 ชั่วโมง
ค่าเรียน 116,000 บาท จะตกประมาณชั่วโมงละ 690 บาทได้ครับ

CG & Animetion Course (Advance)
เรียนอาทิตย์ละ 2ครั้ง 3.30 ชั่วโมงต่อครั้ง ทั้งหมดเรียน 24ครั้งเป็น 84 ชั่วโมง
ค่าเรียน 58,000 บาท จะตกประมาณชั่วโมงละ 690 บาทได้ครับ

รวมทั้งหมด 232,000 บาท

พยายามอย่ามองตัวเลขรวมแล้วพูดว่าแพงนะครับ ที่นี้มีเหตุผลอยู่ ซึ่งชื่อเสียงของสถาบันนี้มาจากเรื่องนี้เลยทีเดียว ถึงผมจะยังมองไม่ออกก็เถอะว่าในประเทศไทยจะไปได้ด้วยดีหรือป่าว

สำหรับนักเรียนที่ลงเรียน ต่อเรื่องหรือเรียกว่าชุดใหญ่จะมี โปรแกรมอื่นเสริมมาอีกจุดนี้ฟังแล้วอาจคุ้มแต่ผมก็พูดได้ไม่ถูกนัก เนื่องจากข้อมูลในเอกสารนี้มันก็ไม่ครบเสียที่เดียว

แต่เอาเท่าทีเห็น ถึงจะไม่ได้ลงเกี่ยวกับ Course เกมใว้แต่ก็มี หลักสูตร
ให้เห็นว่ามีแบบ 1ปี 198,000 บาท
และ 2 ปี 396,000 บาท
ตรงนี้จะรวมการสอนภาษาญี่ปุ่นพร้อมไปไปฝึกงานที่ญี่ปุ่น 3เดือนนะครับ

[Image: HDA-07_zps82a8b76b.jpg]

[Image: HDA-08_zps369cc6fb.jpg]

หน้าสุดท้ายนั้นใบสมัครนะครับ

อย่างที่บอกและครับว่าตอนนี้ยังไม่เปิดสอน แต่เปิดรับสมัครแล้ว ข้อมูลก็เลยมีไม่มากจริงๆ
ยังไงผมได้แจ้งทาง HDA ใว้แล้วว่าเมื่อเปิดสอนแล้ว
จะขอมารบกวนอีกครั้งเพิ่อขอข้อมูลเพิ่มเติมอีก

เนื่องจากเค้าไม่อนุญาติให้ถ่ายรูป ลงทีนี้แทนละกัน

[Image: HDA-01_zpsd69ca483.png]

เนี้ยวๆ =w=

สำหรับ Human Digicrafts Academy นี้ขอให้เข้าใจนะครับว่า เป็นเหมือนวิทยลัยเฉพาะทาง แบบ สารพัดช่างบ้านเรา เรียนเพื่อมาทำงานได้ ไม่ใช่โรงเรียนสอนพิเศษผมเองเห็นก็ตกใจกับราคาอยู่ละครับ แต่ดูจากผลงานที่เค้าเคยสร้างมา(ในประเทศอื่น) คิดว่าน่าจะเป็นอีกแห่งทีจะสร้างคนทีสนใจในสื่อด้านนี้ออกมาได้อย่างมีคุณภาพแน่ๆ

**ผู้เขียนไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆนะครับ =w= ไม่ได้เชียร์มากไปด้วย
ยังไงครั้งต่อๆไปหากมีโอกาศว่าจะไปติดต่อสอบถามแบบนี้กับบริษัทสร้างเกมอื่นๆในประเทศดูมั่ง
ใว้มาเป็นข้อมูล

สุดท้ายวันนี้ก็ใช้เวลาพูดคุยไม่ถึง 1ชั่วโมงเลย เพราะไม่รู้จะถามอะไรแล้วข้อมูลก็ได้มาเท่าที่เค้าจะให้ได้แล้ว ยังไงหากเท่าใดยังมีอะไรจะถามเพิ่มเติม พิมพ์ถามได้เลยนะครับ
หากมีข้อมูลจะได้ตอบให้ เพราะที่พิมพ์ไปข้างบนก็เอาแบบสรุปให้ฟังง่ายๆนั้นละครับ..

***ต่อไปส่วนนอกเรื่อง เนื่องจกาเวลาเหมือนจะเหลือเยอะก็เลยพาท่าน bassza123 เดินทัวร์ย่านนั้น

ลากไปร้านขายหนังสือมือ 2ของญี่ปุ่น ได้ของดีๆมาถูกด้วยละ >.<

[Image: EX001_zpsd0a7cb0e.jpg]

อีกอันทีเห็นว่าเจ๋งดี เป็นหนังสือวาระสารแจกฟรี
หยิบมาเพราะปก

[Image: EX002_zpse90f74d1.jpg]

[Image: EX003_zps587bd614.jpg]

มีข้อมูลเกี่ยวกับความเชื่อเรื่องผีของคนไทยและมีบทสัมภาษณ์นักเขียนไทยท่านหนึ่งทีเริ่มต้นจากการตูเล่มละ 5บาท

[Image: EX004_zpsa28ba68c.jpg]

ที่เหลือก็ไม่มีอะไรมาก *-* เดินไปดูแมว =w=

[Image: HDA-02_zpsec7c825e.jpg]
*รอ 2คนนี้เดินออกจากแมวไม่ไหว ก็เลยต้องถ่ายติดมาเลย
สมัครฟรี ครับ รับคูปองลดราคาอาหารญี่ปุ่น
เป็นลิงค์ผู้แนะนำนะครับ
http://member.jgbthai.com/am6hh5n2hp9yjw2
สามารถนำใบเสร็จอาหารมาสะสมแต้มรับของรางวัลได้อีกนะครับ ^_^
พื้นทีเก็บไฟล์ฟรี 15G ครับ
https://copy.com?r=T4k3B6
[-] The following 11 users say Thank You to KonRaiNamJai for this post:
  • arkman, [IRPG] bassza123, Demonking, gol-a-khung, [IRPG] Kuntana, LuZi, Nayru, Nazuth, P.P.DarkWings, pomza2000, slost
น่าสนใจจริงๆครับ โดยส่วนตัวเองก็มีความสนใจด้านนี้อยู่แล้ว
เรื่องราคา ผมบอกเลยว่า สมราคา แต่ ติดที่ตัวผมเองสู้ราคาไม่ไหวจริงๆครับ
ช่างน่าเสียดายยิ่งนัก สำหรับคนเบี้ยน้อย
https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
พยายามไม่คิดว่าแพงแต่ก็ยังรู้สึกว่าแพง สงสัยเพราะผมยังไม่มีปัญญาหาเงินได้ในระดับนี่ที TwT

น่าเรียนแฮะ แต่ราคาก็น่ากลัวเหมือนกัน

"กาก"
[Image: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [Image: AddFriend.png]
[Image: 76561198091389336.png]

ครับ ผมก็คิดว่าการมองค่าของมันว่าถูกหรือแพงอยู่ที่ว่าเราหามันมาได้มากน้อยแค่ไหน..
ในมุมมองผม หากผมเป็นเจ้าของบริษัทเกมจ่ายเงินไป 2แสนได้พนักงานมีฝีมือกลับมา
พัฒนาเกมก็น่าจะทำเกมขายได้มากกว่าเดิมแน่ๆ

เสียดายผมเองก็แค่พนักงานกินเงินเดือนธรรมดา..
สมัครฟรี ครับ รับคูปองลดราคาอาหารญี่ปุ่น
เป็นลิงค์ผู้แนะนำนะครับ
http://member.jgbthai.com/am6hh5n2hp9yjw2
สามารถนำใบเสร็จอาหารมาสะสมแต้มรับของรางวัลได้อีกนะครับ ^_^
พื้นทีเก็บไฟล์ฟรี 15G ครับ
https://copy.com?r=T4k3B6
เอาจริงๆผมอยากเรียนมากนะ แต่สู้ราคาไม่ไหว กรรม...
อยากเห็นลุงบาส // กำโทด
[Image: 76561198110832207.png]
พูดเล่นแต่ดันแวะไปเนี๊ยวๆจริงๆด้วย /superomg
[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

ราคาผมก็สูงไม่ไหวเหมือนกันครับ ผมเลยคิดว่าทำงานก่อนค่อยไปเรียนทีหลังละกัน (ฮา//ถ้าเขายังเปิดถึงนั่นอยู่นะ "orz)
ปล.อะตอมมิคคุง : อยากเห็นคราวหน้าก็ไปด้วยกันสิครับ อิอิ //โดนถีบ
ปล.นัทซัง : ต้องแวะแน่นอนอยู่แล้วครับ Y me gusta mucho (แต่ก็ไม่ได้เข้าไปงบไม่ถึง+ไม่กล้า "orz)
รู้สึกว่าผมจะสนใจร้านแมดคาเฟ่มากกว่าซะแล้ว >//<
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

Forum Jump: