jokermink   11-13-2013, 04:40 PM
ปกติเวลาใช้สกิลส่วนมากมันจะเสีย mp ใช่ไหมคับ
แต่ที่ผมสงสัยคือ สมมติผมสร้างสกิลยิงธนูไฟ เวลาใช้ต้องเสียงลูกธนู3ลูกและmp20
ผมต้องทำยังไงถึงจะทำให้ลูกธนูนั้นหายไป3ลูก (ถ้าmpก้หักปกติอะนะคับ)

อิกข้อนึง ผมสร้างลูกแก้วมาเป็นไอเท็ม ทีนี้ในฉากต่อสู้ ผมอยากใช้ลูกแก้วนั้นเป็นสกิล(ไม่ได้ลดhpเฉยๆ) แต่เป็นเหมือนการกดสกิลเลย มีภาพเคลื่อนไหวด้วย เช่น ผมกดใช้ลูกแก้วปุ้ป มันจะใช้สกิลลูกไฟ(สกิลลูกไฟสร้างไว้แล้วนะคับ) แทนการกดสกิลลูกไฟแบบปกติ มีวิธีทำไหมคับ

ปล. ลูกแก้วกดใช้เสร็จจะได้สกิลลูกไฟมาผมทำได้คับ แต่มันต้องใช้2เทิร์น คือ 1กดลูกแก้ว 2ถึงจะได้ใช้สกิล ผมอยากได้แบบกดปุ้ป ตู้มเลยคับ

ขอรบกวนผู้รู้ด้วยคับ
slost   11-13-2013, 06:10 PM
ทั้งหมดทั้งมวลใช้เหตุการณ์ทั่วไปมาประยุกต์ครับ

1.สกิลธนูไฟ ให้สร้างเหตุการณ์ทั่วไปมาอันนึง จากนั้นใช้คำสั่งเหตุการณ์ให้มันลดจำนวนธนูไป
แล้วกลับมาที่สกิล ให้ใช้ตรงเหตุการณ์ทั่วไปเป็นอันที่เราทำตะกี๊
2.ไอเท็มลูกแก้วสกิล เหมือนกับอันเมื่อกี๊ แต่ให้เปลี่ยนเป็นคนละเหตุการณ์ ไม่งั้นมันจะใช้ซ้ำกัน
และก็เปลี่ยนจากลดไอเท็ม เป็นแสดงภาพเคลื่อนไหวต่อสู้ที่อยู่ในหน้า 3 แล้วจัดการตั้งค่าตามใจชอบซะ

สุดท้ายนี้อยากให้ฝึกใช้เหตุการณ์ทั่วไปบ่อยๆนะครับ เพราะมันสำคัญต่อเกมมากในการประยุกต์ระบบต่างๆ
และสามารถทำให้มันใช้เหตุการณ์ซ้ำกันโดยไม่ต้องสร้างคำสั่งเหตุการณ์ของอีเวนต์มาใหม่อีก

"กาก"
[Image: bujuroll.gif] แอดเพื่อน Steam จิ้มแรงๆเลย >>> [Image: AddFriend.png]
[Image: 76561198091389336.png]

Nazuth Away   11-13-2013, 06:18 PM
อย่าลืมตั้งให้มันเช็คเงื่อนไขลูกธนูด้วยว่ามีอยู่หรือเปล่าถ้าไม่มีก็ให้มันขึ้นข้อความว่าใช้สกิลนี้ไม่ได้
This post was last modified: 11-13-2013, 06:18 PM by Nazuth.

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

jokermink   11-14-2013, 01:50 AM
(11-13-2013, 06:10 PM)slost Wrote: ทั้งหมดทั้งมวลใช้เหตุการณ์ทั่วไปมาประยุกต์ครับ

1.สกิลธนูไฟ ให้สร้างเหตุการณ์ทั่วไปมาอันนึง จากนั้นใช้คำสั่งเหตุการณ์ให้มันลดจำนวนธนูไป
แล้วกลับมาที่สกิล ให้ใช้ตรงเหตุการณ์ทั่วไปเป็นอันที่เราทำตะกี๊
2.ไอเท็มลูกแก้วสกิล เหมือนกับอันเมื่อกี๊ แต่ให้เปลี่ยนเป็นคนละเหตุการณ์ ไม่งั้นมันจะใช้ซ้ำกัน
และก็เปลี่ยนจากลดไอเท็ม เป็นแสดงภาพเคลื่อนไหวต่อสู้ที่อยู่ในหน้า 3 แล้วจัดการตั้งค่าตามใจชอบซะ

สุดท้ายนี้อยากให้ฝึกใช้เหตุการณ์ทั่วไปบ่อยๆนะครับ เพราะมันสำคัญต่อเกมมากในการประยุกต์ระบบต่างๆ
และสามารถทำให้มันใช้เหตุการณ์ซ้ำกันโดยไม่ต้องสร้างคำสั่งเหตุการณ์ของอีเวนต์มาใหม่อีก

ทำได้แล้วคับ ขอบคุนคับ
Shinryu   11-15-2013, 12:59 AM
1.เห็นมีสคริปอยู่นะลองๆหาดูได้ มีทั้งเหลือว่าจะลดอะไร hp mp sp เงิน ไอเทม

[Image: 7f7cb68ce0.png][Image: rlogo.png]
Show ContentSpoiler: