Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Game Maker การเคลื่อนที่บนพื้นและยืนแบบไหนที่คิดว่าโอเค
คือตอนนี้ผมกำลังว่าจะลองทำเกมลงโทรศัพท์สักเกมแต่ยังนึกไม่ออกว่าจะเอาแนวไหนแต่ก็ตัดสินใจว่าจะทำแนว platformer ตามที่ตัวเองถนัด
แต่จะว่าไปผมก็ไม่ถึงกับถนัดมากนักหรอกเพราะแนวนี้มันต่างจากปกติที่ผมทำนิดหน่อย

ผมลองทำการเคลื่อนที่ตั้ง 2 แบบมาว่าแบบไหนที่น่าสนใจในสายตาหลายๆท่าน

แบบที่ 1
[Image: t1.gif]

แบบที่ 2 (ถ้าไม่สังเกตุดีๆผมว่ามันแถบจะไม่ต่างกันเลย)
[Image: t2.gif]

ปล. ลองทำเล่นๆ
Project 1 ปี 2009 : Reborn Mission State( ยังหาดาวโหลดได้อยู่ )(PC เท่านั้น)
Project 2 ปี 2010 : Reborn Hero Mission( น่าจะหาดาวโหลดไม่ได้แล้ว )( PC เท่านั้น )
Project 3 ปี 2013 : Jigsaw The Anime( Android เท่านั้น )
Project 4 ปี 2014 : Reborn Vongola Revolution PC เท่านั้น
[-] The following 3 users say Thank You to l3est.kung.dev for this post:
  • arkman, dreamknight, LuZi
แบบแรกดีกว่าครับ แบบที่2 เวลายืนพื้นเอียง ตัวมันจะเอียงตามพื้น ขัดกับหลักฟิสิกครับผม

เพราะถึงแม้คนเราจะยืนบนพื้อนเอียง แต่ก็จะพยายามฝืนความเอียงนั้นเพื่อให้ตัวตั้งตรงครับ
https://www.facebook.com/guless.jn สมุดหนังหน้าสำหรับการตามข้อมูลรั่วๆ ที่หื่นบ้างอะไรบ้าง
[-] The following 3 users say Thank You to jin for this post:
  • dreamknight, l3est.kung.dev, TheMoo2000
แบบที่1ครับ
ผมสังเกตว่า ขอบเขตmaskของspriteใหญ่ไปหน่อยน่ะครับ เวลาสัมผัสกับพื้นดูลอยๆ ให้ทำขอบเขตmask เท่ากับตัวละครดีกว่าครับ
Show ContentSpoiler:
[Image: Signature-Ralph.png]
[-] The following 1 user says Thank You to arkman for this post:
  • dreamknight
;3

ผมว่าผมชอบแบบที่ 2 นะฮับ

เพราะตัวละครเอียงไปตามพื้นด้วย แต่ตามที่ท่านนัฐบอก

ตัวละครไม่น่าจะเอียงตามพื้นขนาดนั้น ถ้าเอียงตัวละครเฉพาะช่วงเอวลงไปจะดูดีคับ

ผมก็ไม่เคยใช้ GM อ่ะนะ พูดไปตามที่อยากให้เป็นแหละ แหะๆ >///<
May the flames guide your way. Every ending will make you stronger.

แบบแรก (ไม่เอียงฮะ) ทำหน้าเหยาหมิง
ตอนแรกก็สงสัยต่างกันตรงไหน อ่อ ตรงเอียงเวลายืนบนพื้นเองนี่เอง

เกมปกติทั่วไปก็ต้องแบบที่1 ทั้งนั้นแหล่ะ

แล้วก็อย่างที่ jnkillerqueen บอก บนโลกของเราจริงๆไม่เอียงแค่ไหน ตัวของเราจะต้องการยืนตั้งฉากกับพื้นเสมอเพื่อความสมดุลของร่างกาย(เพราะเวลายืนเองๆจะล้มง่ายกว่า)จะมีส่วนล่างของเราเท่านั้นที่เองตามพื้น (ไม่เชื่อลองไปยืนตามพื้นเองๆได้)
[Image: 7f7cb68ce0.png][Image: rlogo.png]
Show ContentSpoiler:
[-] The following 1 user says Thank You to Shinryu for this post:
  • TheMoo2000

Forum Jump: