เนสสึ   10-07-2014, 10:18 PM
紺に字輪ดีครับทุกท่าน
[นอกเรื่อง]หลังจากที่ผมได้ท่องเว็บไปๆมาๆก็ได้พบกับเกมๆหนึ่งที่โค-ต-ร น่าสนใจ และขอบอกไส้เลยครับ ถ้าคอมใครไม่ดีไม่ต้องอัพเครื่องให้เปลืองตังเพื่อเล่นเกมนี้หรอก
ผมมี4คำถามที่อยากถาม(ก็อปเค้ามา)
1.คุณเริ่มเบื่อเกมภาษาที่มีกราฟฟิกอันแสนฉูดฉาดที่ออกมากันเกลื่อนตลาดแล้วหรือยัง?
2. คุณสนใจระบบของเกมมากกว่าองค์ประกอบอื่นๆในเกมหรือเปล่า?
3. คุณไม่มีปัญหาในการเล่นเกมที่เป็นภาษาอังกฤษใช่ไหม?
4. คุณHardGay เอ๊ยHardcoreพอที่จะสัมผัสความยากระดับ"ขุมนรก"หรือยัง?
ต้องขอขอบคุณเพจนี้เลยครับNetHack Club Thailand
ถ้าเกิดว่าข้อแรกคุณตอบเบื่อแล้ว สองตอบใช่ สามตอบใช่ สี่ตอบพร้อมแล้ว
คุณเลือกถูกเกมแล้ว
และเกมต่อไปนี้ที่คุณกำลังจะพบนั่นก็คือ...........
[Image: image-A9FD_5433F8A1.jpg]
NetHack

(Hack hack hack hack ทำเสียงเอคโคเพื่อเพิ่มความขลัง)
อย่าเข้าใจผิดว่าใช้เน็ตเล่นนะครับ มันไม่ใช้เลย(ยกเว้นตอนโหลดเกม) แล้วก็ไม่ได้เกี่ยวกับการไปแฮ็กด้วย(อ้าว! แล้วเกมเป็นแนวยังไงหล่ะ?)
ซึ่งเกมนี้ก็เป็นเกมที่เก่ามากๆเลยหล่ะครับ ซึ่งเกมนี้เกิดขึ้นเมื่อ1987(เกมเกิดก่อนผมอีก)
NetHack คือเกมแนวTurn-based(เล่นแบบผลัดตาเดิน)RPG (Role-Playing Game)ซึ่งเราต้องสวมบทบาทเป็นตัวละครภายในเกมที่จะต้องเดินทางลงไปยังMazesof Menace (เขาวงกตแห่งภยันตราย)เพื่อนำเอาAmuletof Yendor ที่ตามตำนานได้กล่าวไว้ว่าได้ถูกเทพMolochขโมยและนำไปซ่อนไว้ในGehennomซึ่งอยู่ลึกลงไปในเขาวงกตแห่งนี้ออกมาคืนให้แก่เทพที่เรานับถือซึ่งสำหรับผู้ที่ทำภาระกิจนี้ได้สำเร็จก็จะได้รับรางวัลอันสูงค่าก็คือ…การได้มีชีวิตในฐานะกึ่งเทพ(Demigod)และได้รับความเป็นอมตะชั่วนิรันดร

(ในส่วนต่อไปนี้บางส่วนจะก๊อปมานะครับ เขียนเองมันเมื่อยมือ บางอันก็อยากเขียน)
รูปแบบการเล่น
สำหรับการเล่นนั้น ระบบจะให้ผู้เล่นสร้างตัวละครมา 1 ตัว โดยสามารถเลือกอาชีพได้ (knight, barbarian, wizard, rogue, valkyrie, priest, monk, และ samurai แต่เห็นว่ายังมีอาชีพแบบ archaeologist, tourist, และ caveman ด้วย) และเลือกสัตว์เลี้ยงคู่ใจมาด้วย 1 อย่าง จุดมุ่งหมายของการเล่นคือ การสำรวจดันเจี้ยนเพื่อนำของไปถวาย GOD หรือพระเจ้าที่เรานับถือถ้าสำเร็จถึงจะจบเกม โดยดันเจี้ยนแต่ละชั้น จะถูกสุ่มรูปแบบ ทั้งแผนที่ มอนสเตอร์ ไอเทม และสิ่งต่างๆ

ถ้าเพียงแค่สุ่มคงไม่ได้มีอะไรแปลกใหม่ แต่ว่าระบบนั้นได้คิดรุปแบบต่างๆ ไว้มากมาย การใช้ไอเทมต่างๆ ด้วยภาวะต่างๆ กันหรือใช้กับสิ่งต่างกันส่งผลต่างกันไป รวมถึงไอเทมของวิเศษ และไอเทมต้องคำสาป อย่างเช่น ขวดโพชั่น ไปจุ่มน้ำพุจะกลายเป็นน้ำเปล่า, จับไอเทมบางอย่างโดยไม่สวมถุงมือก็จะทำให้ติดสถานะผิดปกติตามแต่ชนิดของไอเทม..แต่ถ้าจับโดยใช้ถุงมือก็ลองเขวี้ยงมันไปใส่ศัตรูให้ติดสถานะได้

แม้กระทั่งอาหารการกินก็ยังมีรายละเอียดเช่น ถ้าเก็บไว้นานอาหารบูดกินเข้าไปแล้วจะมีผลต่อร่างกาย แต่ถ้าไม่กินอาหาร ก็จะตายเพราะความหิว ส่วนอาหารที่ทิ้งไว้ไม่กินจะกลายเป็นของเสียก่อให้เกิดโรค แต่อาหารที่เก็บไว้ในกระป๋องจะเก็บได้นานแต่เวลากดใช้จะดีเลย์นานกว่าเพราะต้องเสียเวลาในการเปิด!

กราฟิค
ขอบอกเลยว่า ผมชอบเกมนี้เพราะกราฟิคของเกมเนี่ยเหละแนวดี ซึ่งเกมนี้จะมีกราฟิคอยู่3แบบคือ
1.แบบTEXT
กราฟิคแบบเแรกที่ผมชอบคือ ทั้งเกมจะมีแต่ตัวหนังสือ!!!
[Image: thumb-977E_5433FCEF.jpg]
อย่าพึ่งกดออกนะครับ เพราะตัวเกมยังไม่หมดเพียงเท่านี้ ก่อนอื่นต้องบอกสัญลักษณ์ก่อนนะครับ
@ - ตัวละครของคุณ
d - สุนัข (สัตว์เลี้ยงของคุณ)
$ - เงินที่มีอยู่ในตัว (ไม่รวมในถุง)
` - ก้อนหินขนาดใหญ่ หรือ รูปปั้นหิน
< - บันไดทางขึ้น
? - ม้วนหนังสือ (scroll)
_ - แท่นบวงสรวงพระเจ้า (altar)
+ - ประตู (ปิดอยู่)
( - เครื่องมือ (ตะเกียง, ค้อนสลักหิน, ถุง, หรืออะไรก็ได้ที่อยู่ในหมวดเครื่องมือ)
2.แบบ2D
กราฟิคสำหรับคนที่ดูแบบTEXTไม่รู้เรื่องนะครับ(ปกติผมชอบเล่นแบบTEXTมากกว่า ถึงจะดูเกือบไม่รู้เรื่องก็เถอะ) กราฟิคก็จะประมาณนี้นะครับ
[Image: image-21B7_5433FEB1.jpg]
ก็จะดูดีขึ้นกว่าเดิมนะครับ แล้วก็ไม่ต้องมามองดูว่า สัญลักษณ์อันไหนคืออะไร
3.แบบ2.5D
ที่จะดูมีสง่าราศีขึ้นเยอะ กราฟิคนี้ทางDarkArts Studiosเป็นคนออกแบบมาเพื่อNetHackเลยหล่ะครับ
[Image: thumb-4F23_5433FFF6.jpg]
หากต้องการหาข้อมูลเพิ่มเติม(ปุ่มการเล่น,การสร้างตัวละคร เช่น เลือกเผ่า อาชีพ)สามารถเข้าไปที่เพจ NetHack Club Thailand ได้เลยนะครับ

DOWNLOAD!!! :NetHack
เลือกระบบปฏิบัติการที่อยากจะติดตั้งเกมนี้แล้วกด"Startdownload system" เลือกMirrorได้เลย!
ในเกมมีกราฟิค2แบบนะครับ แบบTEXTกับ2Dส่วน2.5Dไม่รู้ว่าโหลดตรงไหนครับ
(ในโฟลเดอร์เกมจะมีNetHackกับNetHackW ถ้าNetHackเฉยๆจะเป็นTEXTครับ ส่วนWจะเป็น2Dครับ

ศัพท์น่ารู้วันนี้
YAAD = Yet Another Annoying Death ตายอีกแล้ว!
YASD= Yet Another Stupid Death ตายแบบโง่ๆอีกแล้ว!
ทั้งสองคำ ล้วนเกิดขึ้นจากเกมNethackทั้งสิ้น เพราะระดับโค-ต-ร ยาก ตายแล้วตายอีกตายซ้ำซาก
参与尾ならบายครับ

ปล.หากผมนึกอะไรออก ผมจะอัพเพิ่มนะครับ

[Image: 76561198204825131.png]
LuZi   10-07-2014, 10:26 PM
อ้อ Nethack เคยลองเล่นดูเมื่อก่อน ....แต่เข้าไม่ถึง ไม่ใช่แนวจริงๆ Orz
Nazuth Away   10-07-2014, 10:31 PM
เคยเล่นแล้วเข้าไม่ถึงเหมือนกัน

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

เนสสึ   10-07-2014, 10:45 PM
ของผมยังหาทางเปิดปะตูไม่ได้เลยครับ ปุ่มควบคุมที่มีก็เยอะเกิน หาปุ่มไม่ถูก

[Image: 76561198204825131.png]
Kuruni   10-08-2014, 01:50 AM
NetHack มันฮาร์ดคอร์ไปหน่อยสำหรับผมน่ะครับ

พอดีแนวRogueนี่ผมเริ่มจาก Ancient Domains Of Mystery ซึ่งเป็นขั้นเป็นตอนกว่าหน่อย(แต่ก็ไม่เคลียร์น่ะ)พอลองNetHackเลยรู้สึกเฉยๆ

ถ้าใหม่ๆหน่อยมีคนแนะว่าให้ลอง Elona ซึ่งเกมจะออกแนวบ้าๆบอๆมากกว่าซีเรียส (พอไปถึงเมืองแรก เราจะเจอสัตว์เลี้ยงที่พลัดกันโดยมีชอยส์ให้เลือก แต่นอกจากหมา แมว ม้าตามปกติแล้วก็มี...เด็กหญิง(little girl)ด้วย)
This post was last modified: 10-08-2014, 01:58 AM by Kuruni.