Pages (2): 1 2   
clashlucifer   10-24-2015, 10:25 AM
ตามหัวข้อเลย หลังจากที่ได้ลองโปรแกรมแล้วเป็นยังไงกันบ้างมาคุยกันเถอะ

ส่วนของผมประทับใจครับ แต่มีปัญหาอยู่อย่างนึงคือเจอบัคกดคีย์เพื่อเปลี่ยนภาษาไม่ได้ พอกดแล้วค้างทันทีต้องใช้เม้าจิ้มกดเปลี่ยนเอา 55+

ภาพสวย หน้าตาโปรแกรมสวยและใช้ง่ายขึ้นเยอะเลย

และก็ตอนแรกนึกว่ามันให้ Resouce กับ Plugin มาน้อย แต่ลองเข้าไปดูใน dlc อื้มหือ ให้มาเยอะมาก

เฉพาะ BaseResource ที่เป็นทรัพยากรพื้นฐานก็มีเหลือเฟือแล้ว แต่ไม่รู้ว่าทำไมไฟล์เพลงๆเดียวแต่ให้มาทั้ง .m4a และ .ogg มาเป็นคู่เลย
รู้สึกว่าเปลืองเนื้อที่ของเกมมาก ถ้าเราเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งก็พอจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ เพราะตอนสร้างโปรเจ็คมันก็ยัดใส่มาให้ทั้งสองแบบ

ปล. จะเปลี่ยน Font ตรงไหนครับ > <
This post was last modified: 10-24-2015, 10:28 AM by clashlucifer.
K3161   10-24-2015, 07:27 PM
ผมมือใหม่ครับ ปัญหาที่เจอเลย
1.เปลี่ยนภาษาแล้วค้าง
2.เพิ่ม MAX LV ตัวละครไม่ได้ พอเพิ่มแล้วมันก็กลับมาเป็น 1 เหมือนเดิม
3.ตีมอเตอร์ไม่โดน
4.ปรับอะไรไม่ได้หลายอย่างเลยปรับเสร็จมันก็จะกลับมาเป็น 1 เหมือนเดิม (เลือดมอนเตอร์ ทุกตัวผมเป็น 1 ปรับไม่ได้เลย)
5.จะปรับอะไรก็ตามที่เป็นแถบเลื่อน แถบเลื่อนมันจะใช้ไม่ได้ ต้องใส่ตัวเลขแทน เช่นเสียงเพลง
ถ้าใครมีวิธีแก่แนะนำด้วยครับ ผมมือใหม่จริงๆ
นึกออกแค่นี้ครับ คงต้องรออัพเดท
This post was last modified: 10-24-2015, 08:00 PM by K3161.
Neoz Kaho   10-24-2015, 07:38 PM
ขอ Quote ท่าน Splendith นะคับสำหรับการแก้ไขปัญหาในเบื้องต้นกับประเด็นเช่น
Quote:2.เพิ่ม MAX LV ตัวละครไม่ได้ พอเพิ่มแล้วมันก็กลับมาเป็น 1 เหมือนเดิม
3.ตีมอเตอร์ไม่โดน
4.ปรับอะไรไม่ได้หลายอย่างเลยปรับเสร็จมันก็จะกลับมาเป็น 1 เหมือนเดิม (เลือดมอนเตอร์ ทุกตัวผมเป็น 1 ปรับไม่ได้เลย)
5.จะปรับอะไรก็ตามที่เป็นแถบเลื่อน แถบเลื่อนมันจะใช้ไม่ได้ ต้องใส่ตัวเลขแทน เช่นเสียงเพลง
4 ข้อนี้เกิดจากปัญหาเดียวกันหมดคือโปรแกรมไม่ซัพพอร์ทการใช้เลขไทยตามที่ระบบ Windows ไทยเซ็ตมาตั้งต้น (ที่ให้ใช้เลขไทยในบางโอกาส) เลยทำให้ RMMV มันจะรีเซ็ตค่าทุกอย่างเป็น 1 เพราะกรอกเลขไทยไม่ได้ ส่งผลให้ปรับเลเวลไม่ได้ มอนสเตอร์ก็ตีไม่โดนเพราะค่าเป็น 1 หมด และแถบเลื่อนก็ไม่ไปเพราะเลขไม่วิ่ง

ถ้าแก้ปัญหาตามข้างล่างนี้จะได้หมดครับ

(10-24-2015, 02:56 AM)splendith Wrote:
(10-23-2015, 11:05 PM)splendith Wrote: .

ตอนนี้เวอร์ MV ได้ถูกปล่อยให้ใช้งานแล้ว (สำหรับ DRM Free ส่วน Steam Version คิดว่าใช้ได้ช่วง 24 ตุลา)

ซึ่งผมเจอ Critical Bug คือ ในการตั้งค่าต่างๆ ไม่สามารถปรับค่าที่เป็นช่อง Numeric Input ได้เลย (พวกช่องใส่ค่าที่ใช้กรอกเฉพาะตัวเลข)

ตัวอย่างช่องที่เป็น Numeric Input

ไม่สามารถปรับเปลี่ยนค่าได้ แม้จะกรอกเลขเข้าไปเองแล้วกด Apply มันก็จะไม่จำค่า และใช้งานไม่ได้ นอกจากใช้งานไม่ได้แล้ว ทุกช่องจะถูกกำหนดเป็น 0 อีกต่างหาก ซึ่งเป็นบั๊กที่ร้ายแรงมาก

เคสที่เลวร้ายที่สุดคือ เวลา Edit Map แล้วกด Ok ทันที, Map รวมถึง Event นั้นๆ จะหายเกลี้ยงครับ เนื่องจาก Numeric Input ของ Width และ Height จะถูก Reset เป็น 0

เบื้องต้นพบว่าคนต่างชาติไม่เจอปัญหานี้ และคนที่เจอปัญหานี้และไปรายงานปัญหานี้ในบอร์ดต่างประเทศก็เป็นคนไทยเช่นกัน คิดว่าปัญหาน่าจะมาจาก Windows Region ที่ตั้งเป็น Thailand หรือเปล่าก็ไม่รู้ ตอนนี้ยังไม่ได้ลองปรับเป็นอังกฤษครับ ไว้ถ้าลองจะมารายงานความคืบหน้า หรือใครลองแล้วเป็นอย่างไรก็มาบอกได้นะครับ *0*

ถ้าปัญหาเป็นที่ Region จริงๆ แล้วฝรั่ง ignore บั๊กนี้ มีแววเกิดสงครามแฮะ 555+

.

ประเด็นนี้ผมเจอสาเหตุละครับ
ปัญหาจะเกิดขึ้นหากตั้งค่า Region Format เป็น Thai ซึ่งมันจะใช้เลขไทย ๐๑๒๓๔๕๖๗๘๙ แสดงผล
ซึ่งอาจเป็นเพราะ Numeric Input อาจถูกตั้งโปรแกรมไว้ว่าให้กรอกได้เพียง 0123456789 เท่านั้น ทำให้เกิดบั๊กขึ้นครับ

วิธีแก้ปัญหาคือ ให้ไปที่ Region (ใน Windows 10) หรือ Region and Language (ใน Windows อื่นๆ) หาก Format เป็น Thai (Thailand) ให้กดที่ Additional settings... ดังภาพ

แล้วก็ปรับ Standard Digit ให้เป็น 0123456789 ดังภาพ

ก็จะใช้งานได้ตามปกติแล้วจ้าาาาา

ส่วน 1.เปลี่ยนภาษาแล้วค้าง อันนี้ผมตอนแรกไม่เจอเพราะผมใช้ Ctrl+Shift เปลี่ยนภาษาจนชิน อันนี้ไม่มีทางอื่นจริงๆ นอกจากเปลี่ยนปุ่มเปลี่ยนภาษา (~) เป็นอย่างอื่น

[Image: 7wDGQYA.png][Image: 76561197983021669.png]
K3161   10-24-2015, 08:00 PM
ขอบคุณท่านมากๆครับตอนนี้แก้ปัญหาได้แล้วครับ
Tenes   10-24-2015, 08:12 PM
@Neoz Kaho ขอบคุณสำหรับวิธีแก้ไขครับ
ปล.รู้สึกว่าจะมีคนในบร์อด RPGmakerweb เป็นเยอะเหมือนกัน ท่านลองเอาไปโพสดูสิ 'w' b

Database ภาคนี้ผมว่าน้อยนะ อาวุธมี 4 ชิ้น ;___; แต่ชอบตรงใช้เม้าส์เล่นได้ 555
มี Dungeon Genarator ให้ด้วย XD

ที่ขัดใจหน่อยก็มีระบบวาดแมพ (ดีขึ้นตรงวาดซ้อนๆกันได้แล้ว) กับกราฟฟิคเรี่มต้นที่ให้ความรู้สึกว่ามันเป็นเกมมือถือสุดๆนี่ละ

Available for Commission :3
clashlucifer   10-24-2015, 08:54 PM

มี Alex แถมมาให้ใช้ด้วย ฮ่าๆ
Goddiga   10-24-2015, 09:25 PM
(10-24-2015, 08:54 PM)clashlucifer Wrote: มี Alex แถมมาให้ใช้ด้วย ฮ่าๆ

ดูดีขึ้นเยอะเลย *0*

[Image: YmmHxpk.png]

เพจแปลเกม RPG Maker และเกมอินดี้ต่าง ๆ จากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทย และพยายามเป็นศูนย์รวมวงการ RPG Maker ด้วยเช่นกัน มีทั้งข่าวสารเกม, ทำการ์ตูน, วาดแฟนอาร์ท, ทำเกมเอง, แปลและส่งออกเกมไทยไปเว็บนอก และอื่น ๆ

LuZi   10-25-2015, 11:25 AM
ยังไม่ได้สอยลองเอนจิ้น แต่ได้ลองตัวโปรเจกต์เกมแบบคอมไพล์มาละ
............เจอช่องไทล์32*32 มาท้ังชีวิต เจอไซส์ใหญ่ขึ้นเข้าไป ถึงกับเอ๋อเลยผม 555

Goddiga   10-25-2015, 01:14 PM
สอบถามนิดนึงครับ เห็นในสตีมนี่ชูนิ้วโป้งลงพื้นกันรัวๆเลย มันขนาดนั้นเลยเหรอครับ เห็นว่าไม่มีปุ่มปิดโปรแกรม ต้องกด Alt+F4 เพื่อออก แถมไม่มี Fullscreen ให้ด้วย และปัญหาทางเทคนิคอื่นๆที่ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่
This post was last modified: 10-25-2015, 01:15 PM by Goddiga.

[Image: YmmHxpk.png]

เพจแปลเกม RPG Maker และเกมอินดี้ต่าง ๆ จากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทย และพยายามเป็นศูนย์รวมวงการ RPG Maker ด้วยเช่นกัน มีทั้งข่าวสารเกม, ทำการ์ตูน, วาดแฟนอาร์ท, ทำเกมเอง, แปลและส่งออกเกมไทยไปเว็บนอก และอื่น ๆ

Nazuth Away   10-25-2015, 02:52 PM
ถ้าหมายถึงเอ็นจิ้นก็มีให้กดออกได้ครับ
[Image: rl2SSv.jpg]
ถ้าหมายถึงในเกมก็กดกากบาทออกได้เลย ทีเด็ดรุ่นนี้คือปรับขยายจอได้เองเท่าไหร่ก็ได้แบบเดียวกับปรับขนาดบราวเซอร์ไม่ต้องยึดติดกับขนาดจอแบบเดียวแล้ว Fullscreen ก็เขียนสคริปท์ได้จะเอาปุ่มออกจากเกมก็เขียนสคริปท์เพิ่มไปไม่ยากเลยนะ
[Image: 6JcAfu.jpg]

[Image: 76561198134933497.png]
Show ContentFanPage:

Pages (2): 1 2