Pages (2): 1 2   
คุณจะยอมให้ irpg ลงโฆษณาหรือไม่?Poll:
You do not have permission to vote in this poll.
ยอม ทั้ง Adsense และหาเอง
18 (48.65%)
ยอม เฉพาะ Adsense
8 (21.62%)
ยอม เฉพาะหาเอง
10 (27.03%)
ไม่ยอม
1 (2.70%)
Total 37 vote(s) 100%
Jirayu   07-23-2012, 02:42 PM
คือตั้งใจว่าจะหาเงินมาจ่ายค่าโฮสต์ กับหาตังกินขนมบ้าง เลยกำลังคิดว่า ผมจะรับโฆษณามาลงบอร์ดดีหรือเปล่า (หรืออาจจะเป็น Adsense)

ตำแหน่งโฆษณา
ตำแหน่งโฆษณาที่ผมเล็งๆไว้ ก็มีตามภาพนี้ครับ

[Image: Z2U9i.jpg]

หลักๆจะมีสามตำแหน่ง อาจจะมีตรง footer อีกอัน รวมถึงอาจจะมีโฆษณาคั่นระหว่างกระทู้ (ซึ่งผมกะคั่นในลักษณะแบบ คั่นเนื้อหากระทู้ กับคอมเมนต์ หนึ่งกระทู้มีโฆษณาคั่นอันเดียว)

อีกส่วนนึงที่อาจจะมีคือในระบบ Search ถ้าทุกท่านสังเกตุมุมขวาบน จะเห็นช่องค้นหาอยู่ ตรงนั้นผมอาจจะเปลี่ยนไปใช้ระบบค้นหาของกูเกิล แล้วใช้ Adsense for Search แทน แต่ Advanced Search ก็ยังอยู่ โดยคลิกไปที่เมนู Search ได้ปกติ

แต่โฆษณาที่ลอยอยู่ข้างๆจอ แบบนั้นไม่มีแน่นอน (เพราะผมเองก็รำคาญแบบนั้นมาก คาดว่าหลายๆคนก็รำคาญ)

โฆษณามาจากไหน?
ตอนนี้ผมกำลังคิดอยู่ว่า จะรับโฆษณาเอง ดีกว่า หรือจะใช้ Adsense

ข้อดีของการรับโฆษณาเองคือรายอาจจะได้เงินจากแบนเนอร์มากกว่า Adsense แต่ข้อเสียคือมันอาจจะเป็นโฆษณาที่ไม่ค่อยถูกจริตสักเท่าไหร่ เช่นเว็บละเมิดลิขสิทธิ์ หรือเว็บโป๊ หรือเว็บ ดวกๆทั้งหลาย (ถ้ารับแบบนี้ เดี๋ยวจะให้สมาชิกช่วยกันกำหนดราคา)

ส่วนของ Adsense คือเราไม่ต้องหาโฆษณาเอง แถมกรองเนื้อหาโฆษณาได้ด้วย แต่รายได้อาจจะไม่ดีเท่า (แต่ถ้าคนเข้าเยอะๆ คลิกเยอะๆ ก็ไม่แน่ สถิติของเราตอนนี้ มีเพจวิวราวๆ 400 วิวต่อวัน)

เงินจากโฆษณา เอาไปทำอะไร?
เงินตรงนี้ตั้งใจจะแบ่งเป็นสามส่วนครับ
  1. จ่ายค่าโฮสต์ (ถ้าย้ายกลับไป irpg.in.th เหมือนเดิม ก็เอาไปช่วยกรวยส้มจ่ายด้วย)
  2. เอาเป็นรางวัลสำหรับกิจกรรมในบอร์ด (หลายท่านกำลังคุยเรื่องกิจกรรมพวกนี้อยู๋ครับ)
  3. ค่าขนมของผมเอง (พูดกันซื่อๆเลย เพราะผมไม่ชอบคอร์รัปชั่น Wink )
โดยสัดส่วนที่จะเอาไปใช้ จะเป็นอย่างนี้ครับ
  1. หักค่าโฮสต์ค่าโดเมน (ถึงตอนนี้มันจะใช้กับโฮสต์ผม แต่แบนด์วิดและทรัพยากรส่วนมาก เทมาที่บอร์ดครับ ถ้าสงสัยเดี๋ยวเอา stat ให้ดูได้)
  2. เอาที่เหลือนั่นมาแบ่งเป็นอีก 2 ส่วน น่าจะเป็น 60:40 หรือ 70:30 เพื่อเป็น รางวัลกิจกรรม:ค่าขนมของผม
  3. เงินสดที่เป็นรางวัลผมกะจะถือไว้ไม่มาก (ไม่เกินห้าหมื่น จริงๆสองหมื่นก็เยอะแล้วเนอะ) ถ้ายอดเงินสดถึงตรงนี้ ผมกะว่าจะเพิ่มค่าขนมตัวเองหน่อย อาจจะเป็น 50 หรือ 60 เปอร์เซ็นต์ แล้วที่เหลือเอาไปบริจาค

โหวต!
เอาล่ะ มาถึงจุดที่ประหลาดที่สุดของการรับโฆษณา ปกติเค้าไม่ถามกัน แต่ผมถาม!

เอาล่ะ กดโหวตกันหน่อยครับ ว่าจะยินยอมให้ผมลงโฆษณาหรือเปล่า

ผลโหวตผมจะเลือกแบบชนะขาดลอยนะครับ เช่น คนกดโหวตรับโฆษณารวมๆกันห้าสิบ ไม่รับหนึ่งคน ผมจะลงโฆษณา แต่ถ้ารับยี่สิบ ไม่รับสิบห้า แบบนี้ผมก็ไม่ลงครับ

ผลโหวต
เอาล่ะครับ ผมเปิดโหวตมาได้สักพักนึงแล้ว และก็เห็นว่าผลโหวตมันนิ่งมาแล้วสักพักหนึ่ง ก็เลยเอาผลโหวตมาโชว์กัน ซึ่งมันออกมาตามนี้ครับ

[Image: oS0OB.jpg]

สรุปคือผมจะเอาโฆษณามาลงครับผม โดยเริ่มจาก Adsense ก่อน และอาจจะมีโฆษณาที่หาเองมาแทรกบางส่วนด้วย (ตรงนี้จะกรองหนักๆเอง แล้วจะตั้งกระทู้เรื่องราคาอีกทีนึงครับผม)
This post was last modified: 07-26-2012, 12:01 PM by Jirayu.

[Image: 76561198011764062.png]

[Image: graphic.png]
Alphaforce   07-23-2012, 02:54 PM
เรื่องโฆษณาผมไม่ซีเรียสนะ แต่ไม่ใช่พวกยาทน ถุงยางโผล่มาแบบนี้ไม่เอานะ ผิดtheme(มันผิดอยู่แล้วนี่หว่า!!)
BlackHole   07-23-2012, 03:07 PM
ผม ไม่ มีปัญหา = =aอยู่แล้น มีสปอนเซอร์ ก็ดีไปอย่าง หุหุหุ

[Image: TdVlYb][Image: Signature-Alex.png]
Nivas   07-23-2012, 03:11 PM
ไม่มีปัญหาเรื่องนี้ฮะ ถ้าได้เงินช่วยเว็บก็โอเค เป็นผลดีต่อเว็บด้วย ฮาๆ
birdmoto   07-23-2012, 03:38 PM
ถ้าไม่มีแบบที่ท่านอัลฟ่าฟอซบอกก็โอเคแล้วหล่ะครับ

สวีดัส แมวน้ำขาว
B.o.N.   07-23-2012, 04:30 PM
ถ้าความคิดเห็นส่วนตัวเลือกหาเองคับ เพราะadsenseบางทีมั่ว แต่ในเชิงพานิชย์เอาหลายๆทางก็ไม่เลวคับ;w;(ดูโลเลนิดหน่อยเหอๆ) เพราะเข้าใจอยู่ว่าเปิดบอร์ดมันเสียเงิน อย่างน้อยทั่นจิควรได้อะไรกลับมาบ้างน่ะ
sharifyasan Away   07-23-2012, 05:00 PM
้ถ้ามีโฆษณา 18+ จะทำให้ประสิทธิภาพในการทำเกมหรือเข้าบอร์ดเพิ่มขึ้นหรือลดลงครับ? Me gusta
ส่วนตัวแล้วผมไม่ค่อยซีเรียสเรื่องโฆษณา 18+ เท่าไหร่นะครับ...เพราะดูๆแล้วก็ได้ค่าตอบแทนเยอะกว่า ;___;

Edit
ขอถอนคำพูดเรื่องโฆษณา 18+ หลังจากได้อ่าโพสของท่านนีออซ...ผมลืมคิดเรื่องนี้ไปจริงๆ
This post was last modified: 07-23-2012, 06:11 PM by sharifyasan.
Rhen   07-23-2012, 05:13 PM
อะไรก็ได้ขอแค่ไม่เอาแฟลชน่อ

เพราะเท่าที่ดูไม่ใช่แบบ popup ด้วยคงไม่น่ารำคาญ

เดี๋ยวใช้ ABP เอา อิอิ

คิดถึง irpg คิดถึง แพนด้าจ๊าก ทุกที แมวน้ำขาว แมวน้ำซิ้ง
Neoz Kaho   07-23-2012, 05:35 PM
ถามว่าชอบไหม ผมคงบอกตรงๆ น่ะแหละว่าไม่ชอบ อยากให้บอร์ดไม่มีโฆษณา แต่จะเปิดเว็บทุกวันนี้ มันต้องใช้เงิน + ท่านจีคอยดูแลเว็บบอร์ดให้ ผมว่าก็ควรตอบแทนให้ด้วยน่ะแหละ ดังนั้นติด Ad ไม่มีปัญหา ขออย่างเดียว อย่าเอาโฆษณาเว็บโป๊ เว็บขายบริการ ขายของเถื่อน ใต้ดินอะไรแบบนี้ มันทำให้บอร์ดเสียภาพพจน์มากๆ กลายเป็นเหมือนพวกเว็บแจกหนังโป๊ที่มีอยู่กลาดเกลื่อนหรือเซิฟเวอร์ RO เถื่อนไป ซึ่งผมว่าไม่เข้าท่าสุดๆ จะทำให้อิมเมจคอมมิวนิตี้สร้างเกมป่นปี้หมด เผลอๆ จะกลายเป็นเว็บแจกของเถื่อนไป ซึ่งตรงนี้ผมขอค้านสุดตัว ดังนั้นถ้าได้ ผมอยากให้ใช้ Adsense มากกว่า อย่างน้อยก็มีการกรองบ้าง ไม่ใช่รับโฆษณาแบบอย่างว่ามา

[Image: 7wDGQYA.png][Image: 76561197983021669.png]
anime13master   07-23-2012, 06:06 PM
คิดว่ามันจะดูเกะกะไปนิดนึง แต่ผมว่าไม่ใช่ปัญหาอะไรนะครับ Poker Face
Pages (2): 1 2