Pages (2): 1 2   
sharifyasan Away   08-06-2012, 03:40 PM
เนื่องจากว่าผมได้เป็น Youtube Partner แล้วทำให้ช่องหรือชาแนล irpgth นี้สามารถสร้างผลประโยชน์ต่างๆและอาจจะได้เงินส่วนหนึ่งมาเ็ป็นทุนของบอร์ดเราด้วย

ผลประโยชน์ที่จะได้
  • ได้เงินค่าตอบแทนจาก Youtube อย่างน้อย 100$ หรือประมาณ 3,000 บาท/เดือน
  • ไออาร์พีจีอาจจะเป็นที่รู้จักมากขึ้นทั้งในไทยและต่างประเทศ
  • เกมของแต่ละท่านจะถูก (แอบขโมย) นำมารีวิวเพื่อโปรโมทเกมนั้นๆ

ปัญหาของการเป็น Partner
เนื่องจากว่ากฏของ Youtube Partner นี้เขาได้มีกฏไว้ว่า "คนที่เป็นพาร์ทเนอร์นั้นจะต้องอัพโหลดคลิปอย่างน้อย 2 คลิป/เดือน" ซึ่งอันนี้ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ครับ ถ้าขี้เ้กียจหน่อยก็ 2 คลิปต่อเดือน...หรือถ้าบ้าพลังก็ทำคลิปล่วงหน้าไว้เยอะๆแล้วค่อยถยอยอัพเอา.

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่ากฏอีกข้อของการเป็นพาร์ทเนอร์นั้นก็คือ "ต้องหาคนมา feat ด้วย" คนมา ft. คืออะไร?...พูดง่ายๆก็คือหาคนที่ได้เป็นพาร์ทเนอร์เหมือนกับเรามาร่วมทำคลิปด้วยนั้นเองครับ โดยผมเองคิดว่าจะหาคนไทยที่ได้แล้วเหมือนกันซึ่งตอนนี้ก็เล็งๆไว้อยู่บางคนอย่างเช่นตาลูวี่คุง (LuviKunG) ที่เป็นคนดูแลรายการ irpg Minecraft TV ซึ่งรายการนี้ก็ทำเงินให้กับบอร์ดเราอยู่บ้างและลูวี่คุงเองก็ได้พาร์ทเนอร์เ่ช่นเดียวกับผมแล้วครับ...ซึ่งการหาคนมา ft นี้อาจจะทำให้ชาแนล irpgth มีคลิปที่ไม่ได้เกี่ยวข้องกับ irpg หรือ rpg maker, เอนจิ้นต่างๆรวมไปถึงการสร้างเกมในบอร์ดใดๆเลยโผล่มาบ้างบางคลิป ผมเองก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ แต่พยายามจะให้มีคลิปที่เกี่ยวข้องโผล่มาอยู่เหมือนกันครับ

แผนงานที่วางไว้
ผมมีความคิดว่าอยากจะทำชาแนลนี้ให้มีอะไรนอกเหนือจากการแคสเกมเล่นให้ดูหรือหยิบเกมมานั่งรีวิวคุณสมบัติต่างๆบลาๆ เพราะเนื่องจากว่าบอร์ดเราไม่ได้มีการปล่อยเกมมาให้เล่นทุกวัน...ซึ่งเฉลี่ยแล้วอย่างน้อยก็เดือนละไม่เกิน 5 เกม (เพราะว่าดองกันหมด...ซึ่งผมเองก็ดอง T___T) ทำให้ไม่สามารถทำอัพได้บ่อย +กับเวลาว่างของผมก็ใช่ว่าจะว่างทุกวันด้วยครับ (ไม่นับว่าวันว่างขี้เกียจอยากเล่นเกมอีก TT_____TT) ซึ่งแผนงานที่ผมอยาจะเพิ่มมีดังนี้ครับ
  • irpg Tutorial : สอนสร้างเกมจากทุกๆเอนจิ้นที่ใช้กันในบอร์ด
  • irpg News : อัพเดทข่าวสารต่างๆจากในบอร์ด
  • บลาๆยังนึกไ่ม่ออก
ซึ่งแน่นอนว่าผมทำคนเดียวคงไม่ไหวแน่ คาดว่าอาจจะขอความช่วยเหลือจากท่านอื่นๆ เช่น ช่วยแปลสคริปพูดเป็น Eng เพื่อทำซับไตเติ้ล, หรือช่วยออกแบบกราฟฟิคต่างๆ...ซึ่งแน่นอนว่าผมยินดีจ่ายค่าตอบแทนให้ด้วยครับ แต่คงไม่มากนักเท่าไหร่เช่นกัน T_T

ซึ่งในส่วนนี้ผมคิดว่าค่อนข้างเป็นผลดีกับพวกเรามากครับ และผมเองก็มีความคิดว่าจะแบ่งเิงินที่ได้เข้าบอร์ดด้วยส่วนหนึ่ง เช่น สมมุิติว่าได้เงินมา 3,000 บาทก็อาจจะแบ่งให้เฮียจี Jirayu สัก 500-1,000 เป็นทุนของบอร์ด โดยรวมๆแล้วจะแบ่งเงินเป็น 50:50 สองส่วนได้ดังนี้ครับ

50 ส่วนที่หนึ่ง
  • เงินเข้าบอร์ดเป็นทุนค่าโฮสต์, มิตติ้ง, กินชาบูบลาๆ (หักค่าหนี้ต่างๆที่ติดเฮียจีไว้)
  • ค่าตอบแทนคนที่ช่วยทำคลิป
50 ส่วนที่สอง
  • เอาเข้ากระเป๋าผมเองล้วนๆ
ซึ่งคิดว่า 50 ส่วนที่สองนั้นทุกคนคงไม่ว่าผมหน้าเงินเกินไปน่อ ;w;
จบการรายงานครับผม...ใครมีข้อสงสัยอะไรถามได้เน่อ
platou18   08-06-2012, 04:32 PM
อยากได้สอนงานดอทด้วยงิ ออกแบบกราฟิกบลาๆๆๆ เลยยิ่งดี ; w ;

ขอโต๊ดกั๊บ
[Image: 76561198060790174.png] [Image: 0a851ef42f.gif]
WhiteAbyss   08-06-2012, 06:27 PM
สงสัยอยุ่อะครับว่า Youtube Partner เขาให้ไทยในการเป็น Youtube Partner ตั้งแต่มะไหร่หว่า =_=
Mysticphoenix   08-06-2012, 06:41 PM
ชารีฟหล่อรักแล้วรุ่ง

[Image: webboard%20signature1_zpskhtut2jg.png]
การทำอาหารที่อร่อยที่สุด และเดือดร้อนชาวบ้านมากที่สุด กำลังจะเริ่มขึ้น
birdmoto   08-06-2012, 06:46 PM
ยังรับแผนกแคสเกมอยู่มั๊ยครับ ;w;

สวีดัส แมวน้ำขาว
sharifyasan Away   08-06-2012, 11:25 PM
@WhiteAbyss
ผมเป็น partner ผ่านทางเครือค่ายของ Fullscreen น่ะครับ http://fullscreen.net/networks/

@birdmoto
รับเรื่อยๆครับ ;w;
mokungaaaa   08-07-2012, 07:36 PM
อยากจะ feat เเหะ ผมยังพอเเคสเกมได้อยู่ อยากช่วยเเหะ
BlackHole   08-07-2012, 07:45 PM
*0* หน้าที่ของฝ่าย แคสมันต้องทำอะไรบ้างรึคับ

[Image: TdVlYb][Image: Signature-Alex.png]
sharifyasan Away   08-08-2012, 06:11 PM
(08-07-2012, 07:45 PM)BlackHole Wrote: *0* หน้าที่ของฝ่าย แคสมันต้องทำอะไรบ้างรึคับ

เล่นเกม + บ่นไป + บลาๆ ประมาณนี้ก็พอครับ...ขอแค่ไม่ด่ากระจาย ;w;
WhiteAbyss   08-08-2012, 06:16 PM
(08-08-2012, 06:11 PM)sharifyasan Wrote:
(08-07-2012, 07:45 PM)BlackHole Wrote: *0* หน้าที่ของฝ่าย แคสมันต้องทำอะไรบ้างรึคับ

เล่นเกม + บ่นไป + บลาๆ ประมาณนี้ก็พอครับ...ขอแค่ไม่ด่ากระจาย ;w;

บ่นไปนี่ บ่นเรื่องความหล่อของพี่ชารีฟได้มั้ย ฮ่า ๆ
Pages (2): 1 2