Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
RMVX Ace อยากให้โชว์ชื่อฮีโร่เวลาคุยแบบไม่ต้องพิม
พอจะมีวิธีไหมคับ แนะนำด้วยคับ

ไม่อยากพิมอะคับ เพราะฉากคุย ค่อนข้างยาว มีการสลับตัวละครพูดเกือบตลอดอะคับ

บางทีพิมเอง งง สับสนนะคับ

รบกวนด้วยนะคับ

Attached Files Thumbnail(s)

งั้นก็ไม่เป็นไรคับ

ขอบคุณมากคับ
ถ้าเป็นตัวละครในฐานข้อมูลสามารถพิมพ์ว่า \n[id] แทนไปได้เลย

แต่ถ้าเป็นตัวละคร npc ที่ชื่อไม่มีในฐานข้อมูลก็ก็อปๆวางเอาก็แล้วกัน
[Image: 7f7cb68ce0.png][Image: rlogo.png]
Show ContentSpoiler:
เพิ่มเติมครับ ถ้าบางที ตัวละครที่ไม่ใช่ฮีโร่ ชื่อยาวๆ แล้วตัวละครนั้นจะต้องพูดบ่อยๆ
อาจใช้วิธีสร้างฮีโร่ว่างๆ เพิ่ม แล้วใส่ชื่อไป เช่น

ตัวละครชื่อ : หัวหน้าชนเผ่าหมู่บ้าน
ในเกมคุณมีฮีโร่แค่ 4 คน
อาจเพิ่มฮีโร่เข้าไปอีก สัก 2-3 คน
ฮีโร่ที่ 6 (ตัวว่างๆ เปล่าๆ ไม่มีอะไรน่าสนใจ)ให้ตั้งชื่อว่า หัวหน้าชนเผ่าหมู่บ้าน
เวลาพิมพ์ชื่อก็พิมพ์แค่ \n[6] ก็จะแสดงชื่อฮีโร่คนที่ 6 ครับผม (นั่นคือ หัวหน้าชนเผ่าหมู่บ้าน)

*ที่ไม่ให้เลือกคนที่ 5 เพราะ อยากให้เว้นว่างๆ ไว้ จะได้แยกแยะถูกว่าอันไหนตัวละครจริง อันไหนชื่อ

Forum Jump: