Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เเนะนำตัวเองครับ(คำว่าตัวเองเนี้ยน่ากลัวยังไงไม่รู้สิ)
Wink 
สวัสดีครับMe gusta
ผมทรอยจากSGD studioหรือACEZ-TH
เคยเข้ามาดูในบอร์ดนี้ก่อนล่มได้ประมาณ2ปี
รู้สึกว่าบอร์ดนี้จะ3ปีเเล้วสินะ

จะให้ผมเเนะนำตัวเป็นทางการก็คงจะยากหน่อยเเต่จะย่อๆให้ล่ะกันครับY me gusta mucho
ผมชื่อทรอย
อายุ15ปี (ผมยังเด็กนะ)
งานที่เคยสร้าง ไม่มีเป็นตัวตนมั้ง ปกติก็ไปช่วยเค้าอย่างเดียวขี้เกียจสร้างหลังจากได้ที่ทำงานก็ทำงานตัวเป็นขนเลย ผลงานคงOperation MetoerในBattle Field3มั้งหวังว่าคงจะเคยเล่นเเมพนี้นะทำหน้าเหยาหมิง ที่ได้งานนั้นเพราะผมไปรู้จักท่านนึงในEAเท่านั้นล่ะ
SM:เเล้วเเกจะอยู่บอร์ดRPG MAKERทำเพื่อOh My God
หลายคนถามผมเเบบนั้นเเต่ปกติก็จะตอบกับไปว่าผมต้องการให้คนไทยสร้างเกมดีๆขึ้นมา
ผมบอกตามตรงว่าผมได้เก่งเเต่ENGINEที่ใช้งานนั้นดีมากจริงๆ(เล่นเอาคอมผมพังเลยทีเดียว)

ใครจะถามอะไรก็ถามได้นะผมจะถนัดด้านlevel designมากกว่าด้านสคริป
โปรเเกรมที่เคนใช้ก็
CryENGINE 2 Sandbox ใช่งานข้อจำกัดเยอะ
CryENGINE 3 Sandbox งงมากมาย
CryENGINE 3 SDK เเหล่มเป็ดMe gusta
Unreal Development Kit กำลังลองทำดู
Frostbite 2 อันนี้ไม่เก่งเท่าไหร่เเล้วก็เเจกให้ไม่ได้ด้วย

ยังไงก็ฝากตัวด้วยนะครับ//ยกตัวไปขายOh My God

ทำหน้าเหยาหมิงทำหน้าเหยาหมิงทำหน้าเหยาหมิงทำหน้าเหยาหมิง
[Image: signal.jpg]
Operation Meteor นี่มันแมพไหนครับ เล่นมาเจอชื่อคล้ายสุดก็ Operation Metro ที่เป็นด่านสถานีรถไฟใต้ดิน
[Image: 76561198011764062.png]

[Image: graphic.png]
ยินดีต้อนรับครับ
โอ้โห! ทำงานกับ EA ด้วยหรอครับเนี่ย?...ที่ว่าได้รู้จักใน EA คนนึงนี่ใครหรอครับ? พอจะบอกชื่อหรือเล่าให้พวกเราฟังได้มั้ยครับว่าเป็นมายังไง?...เพื่อหลายๆท่านอยากได้แรงบันดาลใจไปไกลแบบคุณ

เพิ่งจะอายุ 15 ด้วยเองน่ะครับ.
[-] The following 1 user says Thank You to sharifyasan for this post:
  • BlackHole
ผมเองก็ทำไม่เก่งหรอกครับพี่เค้าชื่อกันมั้งถ้าจำไม่ผิดนะ
ตอนเเรกเรื่องมันเกิดขึ้นจากKMOไปสู่โลกของMineCraftครับ
ผมไปรู้จักเค้าในไมคราฟเป็นช่วงเวลาที่ผมกำลังทำซับกับเขียนการ์ตูนขายพอดี
ผมเลยลองสร้างเกมส์ในตอนเเรกพี่เค้าก็สอนพวกการเขียนTerrainในCryENGINE 2 sandbox
หลังๆพี่เค้าหายตัวไป หลังจากนั้นเค้าก็พาเพื่อนเค้ามา2คนเเล้วกถ้าผมว่าจะลองสร้างดูไหม
ผมเลยส่งงานไปได้ประมาณต้นปีที่เเล้ว เเล้วพี่กันก็บอกว่า"ยินด้วยเเกอ่ะได้ทำเเมพลงเกมเเล้ว"
ผมก็งงอยู่ก็เลยถามไปว่าเกมอะไรเค้าก็บอกว่าBF3เนี้ยล่ะครับ = =
ผมโดนหลอกใช้หรือเปล่าเนี้ย

Operation Metro ต้องขอโทษเรื่องชื่อเเมพ = ="
ระหว่่างทางเดินรถไฟใต้ฟังUSAจะมีจุดบัคครับ + +ผมไม่รู้นะว่าเเก้ยัง
ถ้างั้นขอดูผลงานทำซับขายหรือแมพที่ว่าหน่อยได้รึเปล่าครับ ถ้ามีอะไรมาอ้างอิงว่าท่านทำเองด้วยก็จะดีมากครับ
[-] The following 1 user says Thank You to sharifyasan for this post:
  • BlackHole
http://www.youtube.com/user/StarLightHig...ature=mhee
เเฟนซับชื่อFrontier-FSลองหาในtirkxดูครับส่วนyoutubeมีCryENGINE 3อยู่ครับ
เท่าที่ทราบ EA ทำหน้าที่แค่จัดจำหน่าย (และ EA ประเทศไทยก็ปิดตัวไปนานแล้ว และต่อให้เปิดตัวอยู่ EA ประเทศไทยก็ไม่เคยมีบทบาทอะไรกับเกมมากไปกว่าการแปลเกม) ทีมพัฒนาคือ DICE ที่เป็นสทวาริโอในสวีเดน (ซึ่งเป็นบริษัทลูกของ EA) เท่าที่ทราบคือทีมนี้ไม่มีคนไทยอีกนั่นแหละ

อันที่จริง หลายคนอาจจะไม่รู้ว่าผมชอบนั่งดู End Credit ตอนจบเกม เพื่อส่องหาชื่อคนไทย แต่ก็ไม่พบชื่อใครที่ดูเหมือนจะเป็นคนไทยในเกมนี้เลย (จะใกล้สุดก็เป็นคนอินเดีย) ซึ่งปกติแล้วค่ายเกมจะให้เครดิตกับทุกคนที่มีส่วนร่วมในเกม แม้จะแค่แก้เท็กซ์เจอร์กระสุนปืนก็เถอะ

ถ้าคุณมีส่วนในเกมนี้จริง แล้วไม่มีเครดิต แนะนำว่าให้ฟ้องร้องเรียกค่าเสียหายจาก EA เลยครับ คิดจากยอดขายของเกมแล้ว ถ้าคุณเป็นคนทำแมพนี้จริงๆ คุณได้หลายล้านแน่นอนครับ (และหน่วยเป็น USD นะครับ ไม่ใช่ THB)
[Image: 76561198011764062.png]

[-] The following 2 users say Thank You to Jirayu for this post:
  • BlackHole, sharifyasan
ผมไม่เห็นได้ตังเยอะเลย= =เเสดงผมโดนหลอกทำงานป่ะเนี้ย
ในส่วนเครติดผมไม่มีหรอกเห็นพี่เค้าไม่ได้ใช่ชื่อตัวเองด้วย
รายระเอียดภายในผมไม่รู้เรื่องเท่าไหร่หรอกครับ
ผมเเค่ทำในสิ่งที่ใจรักก็เเค่นั้นเอง ^^
(07-14-2012, 12:56 PM)troylogon Wrote: ผมไม่เห็นได้ตังเยอะเลย= =เเสดงผมโดนหลอกทำงานป่ะเนี้ย
ในส่วนเครติดผมไม่มีหรอกเห็นพี่เค้าไม่ได้ใช่ชื่อตัวเองด้วย
รายระเอียดภายในผมไม่รู้เรื่องเท่าไหร่หรอกครับ
ผมเเค่ทำในสิ่งที่ใจรักก็เเค่นั้นเอง ^^

ไม่ได้ครับ คิดแบบนี้ไม่ได้ ยิ่งบริษัทใหญ่ๆแบบนี้ต้องเล่นให้หลาบจำครับ แถมฝรั่งเค้าเครียดเรื่องเครดิตมากด้วย (อันที่จริงผมก็ด้วย) การแอบอ้างผลงานกัน หรือการไม่ให้เครดิตกัน โดนสาปส่งจนฉิบหายมาหลายรายแล้วครับ ถ้าฟ้องร้องได้เพียบแน่นอน ฟันธงเลย

สนับสนุนนะครับ ให้เคลมเครดิตของตัวเอง

ถ้ามันเป็นเครดิตของคุณจริงๆนะ

[-] The following 2 users say Thank You to Jirayu for this post:
  • BlackHole, troylogon

Forum Jump: