Pages (2): 1 2   
arkman   08-03-2012, 09:09 PM
[Image: bh_screen1.jpg]

ผมเอาเกม RPG (Role playing game) มาฝาก ซึ่งก็ทำเองน่ะนะ ใครจะว่าภาพแย่ไม่สวย ไม่สนใจล่ะ

ส่วนตัวก็ภูมิใจนะ ที่ทำเสร็จไม่หมักไม่ดอง เป็นเกมแบบผลัดกันตีเกมแรกที่ทำเลยครับ
[Image: myscreenshot2.jpg]
เกมนี้ได้แนวคิดมาจากตอนเล่น romancing saga แล้วติดใจกับระบบ random status up
หลังการต่อสู้ ซึ่งตอนนั้นผมเบื่อเกมแนวเก็บเลเวลแล้ว เลยรู้สึกว่ามันก็ดีนะ
อีกระบบที่เอามาใช้คือ การที่สถานที่จะค่อยๆโผล่มา ทำให้ติดตามเนื้อเรื่องได้ง่าย ถึงในบางครั้ง
จะทำให้เกมเป็นเส้นตรงเกินไป

[Image: bh_screen2.jpg]
[Image: bh_screen3.jpg]
[Image: bh_screen4.jpg]

เกมนี้ทำโดย ทำโดย โปรแกรมสำเร็จรูปคู่ทุกข์คู่ยากของผม Game maker
เมื่อดูภาพ หลายคนคงร้องยี้และรีบปิดกระทู้นี้ เพราะรู้สึกว่าเกมนี้ทำไมภาพมันดูเชยจัง

สมัยนี้อะไรๆก็สามมิติแล้ว ซึ่งสาเหตุที่ผมทำภาพเป็นแบบนี้ เพราะความชอบส่วนตัว

ซึ่งจะปล่อยผ่านเกมนี้ไปก็ได้ ผมไม่ว่า เพราะทุกๆเกมที่ผมทำมาเนี่ย ทำเพื่อเติมเต็ม

ในวัยเด็ก ที่ไม่มีโอกาสได้เล่นเกมฮิตๆตอนนั้น เสียดาย ถ้าเกมเมกเกอร์มาเร็วกว่านี้ซัก

สิบห้าหรือยี่สิบปี เกมผมคงจะพอขายได้บ้าง

เกมนี้เป็นเกมRPG แบบผลัดกันเทิร์นเกมแรกและเกมเดียวของผม เพราะผมชอบเล่น

แบบรวดเร็วมากกว่า และเป็นแบบตัวละครสู้1ต่อ1 (และ1ต่อหมู่) ตอนทำเกมนี้สิ่งที่ยุ่งยากคือฐานข้อมูล เพราะผมดันไม่ทำในRPG maker

เพราะรู้สึกว่า เกมเมกเกอร์ผมคุ้นเคยกว่า (โหลดมาใช้ตั้งแต่ปี2002นี่นา) ผมว่านะ การทำเกม

RPG โดยใช้เกมเมกเกอร์ ยากพอๆกับการทำเกมร็อคแมน โดยใช้RPG maker เอ๊ะ หรือง่ายกว่า

เพราะดูเหมือนมีแต่คนอึ้งที่RPg maker ทำแนวร็อคแมนได้

หากยังมีบัคตรงไหนก็บอกได้นะครับ ช่วงหลังๆไม่มีเวลาเกลาบัคออกเลย

โปสเตอร์แถมครับ
[Image: bh_title.jpg]

download here
http://www.mediafire.com/?jakvl3x9zjokw71

ถ้ามีโอกาส จะเขียนถึงเนื้อเรื่องหลักๆของเกมนี้ และแนวคิดในการออกแบบนะครับ

[/code][/quote]
This post was last modified: 12-10-2012, 12:22 PM by arkman.
LuZi   08-03-2012, 09:12 PM
โอ๊ะ เกมนี่ คุ้นๆเหมือนเคยเห็นสมัยไทยแวร์

Quote:RPG โดยใช้เกมเมกเกอร์ ยากพอๆกับการทำเกมร็อคแมน โดยใช้RPG maker เอ๊ะ หรือง่ายกว่า
ประโยคนี่จ๊าบมาก ;w;b

Nivas   08-03-2012, 09:13 PM
โฮกกก สุดยอดมากครับ เหมือนเกมRPGสมัยเก่าๆ ทำจากGMด้วย คารวะเลย ;w;

[Image: 75a1cdb1b7.jpg]
Show ContentSpoiler:
pomza2000   08-03-2012, 09:14 PM
สุดยอดเลยฮะพี่มดเขียว(?); w ; เอาจริงๆผมชอบภาพแบบนี้อยู่นะฮะมันดู...คลาสสิค(?)แปลกๆ

[Image: LinFc.png]
suprawee   08-03-2012, 09:27 PM
^__^ เล่นยากจังคะ่
arkman   08-03-2012, 09:38 PM
มันเป็น rpg แบบตะวันออกน่ะครับ ที่เน้นเนื้อเรื่อง ส่วนวิธีเล่นในฉากสู้ กดเลือกเมนูแรก แล้วจะมีลูกศรขึ้นลง นั่นคือทิศทางที่เราจะปาบอลน่ะครับ ซึ่งควรปาบอลใส่ศัตรูเพื่อโจมตีครับ
Ozzy   08-03-2012, 11:14 PM
โอ้ ผมชอบครับ ประยุกต์ระบบเองแบบนี้ได้ใจผมไปเต็มๆ
Tenes   08-05-2012, 02:08 AM
คิดถึงเกมบนมือถือเลย Sprite สวยมาก สรุปว่าแหล่มฮะ

Available for Commission :3
arkman   08-09-2012, 09:52 PM
บทสรุปที่สำคัญที่สุดของเกมนี้ ไม่ควรพลาดครับ
Show ContentSpoiler:
Griever   08-15-2012, 04:15 PM
Quote:RPG โดยใช้เกมเมกเกอร์ ยากพอๆกับการทำเกมร็อคแมน โดยใช้RPG maker

๛อุโฮะ ชอบประโยคนี้เช่นกัน ดูคลาสสิคแบบเกม NES ดีครับ
ภาพประกอบด้านล่างวาดสวยมากครับ
Pages (2): 1 2